overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Default ขอความคิดเห็นหน่อย Wharfedale diamond 10.2 หรือ diamond 10.1 ดี

กำลังจะตัดสินใจซื้อลำโพงใหม่ แต่เลือกไม่ถูกจึงอยากขอความคิดเห็นของทุกๆ ท่านระหว่าง Wharfedale diamond 10.2 หรือ diamond 10.1 ดี ใช้กับ Onkyo ฟังเพลงมากกว่าดูหนังนิดหน่อยเอาเป็นว่า 55:45 หรือไม่ก็ 50:50 % ประมาณนี้ล่ะครับ

ดัน

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ถ้ามีตัวเลือกเหลือแค่สองตัวนี้แล้ว ยกเครื่องของเราไปลองที่ร้านเลยไม่ดีกว่าเหรอ?

เชื่อหูเราไว้ก่อนเป็นดี หูคนอื่นยังมีอะไรอื่นเป็นองค์ประกอบเยอะ อย่างเช่น แอมป์ก็คนละยี่ห้อคนละรุ่น สายสัญญาณก็ต่างกัน แหล่งสัญญาณเสียงหรือภาพก็ต่างกัน เป็นต้น เอาเป็นว่า เฉพาะลำโพงอย่างเดียวยังสรุปไม่ได้ว่าเสียงต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ว่ามั้ย?

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

ไปลองที่ร้านนี้เลยครับ เค้ามีแอมป์ของonkyoให้ลองได้เลยกับลำโพงกำลังลดมากๆด้วย

http://www.hifitower.co.th/

แนะนะครับ อย่าเพิ่งซื้อถ้าไม่ได้ฟังมัน ตอนแรกผมจะไปสอย9.2มา แต่เหลือบไปเห็นรุ่นEmeralราคาแพงกว่า100 เลยขอเค้าทดลองฟังดู อิอิ เปลี่ยนใจกระทันหันเลยทั้งๆที่เค้ายกลังมาจะแกะให้อยู่แล้ว

คือประมาณว่าราคารุ่นกลางในตอนนี้กับรุ่นท๊อปในสมัยก่อนมันราคาเท่าๆกัน ถ้าไม่ได้คิดเรื่องอะไรมากเอาแค่เสียงเพียงอย่างเดียวบางทีอาจได้คำตอบใหม่คร้าบ

แนะนำครับเจ้าของร้านนิสัยดีไม่มีหวงของให้ลองได้เลย

OverclockZone Member naraklive's Avatar

Wharfedale Emerald อ.วิจิตรได้บอกไว้ว่าเสียงสมจริงกว่าครับ เวลาฟังเพลง ผมยังอยากลองฟังดูเลย

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

Quote Originally Posted by naraklive View Post
    Wharfedale Emerald อ.วิจิตรได้บอกไว้ว่าเสียงสมจริงกว่าครับ เวลาฟังเพลง ผมยังอยากลองฟังดูเลย
    ผมฟังมากะหูแล้วครับ เค้าแนะนำว่าให้ฟัง3ครัง ผมจำได้แค่2
    คือ
    รอบแรกให้ฟังเสียงคนร้อง
    รอบสองให้ฟังเสียงดนตรี
    รอบสามจำไม่ได้

เทียบกับรุ่น 10.(จำไม่ได้) กับ9.2 และก็Emerael ผมปรากฎว่าEmeraelชนะแบบได้ยินเสียงครบกว่าทุกกระบวน ขนาดหูสนิมๆอย่างผมยังฟังออก

แต่ถ้าเทียบเรื่องดุหนังความกระหึ่มต้องยอมผ่านครับ ทั้งๆที่ขนาดใหญ่กว่าค่อนข้างมากแต่เสียงไม่ได้กระหึ่มใหญ่ตามครับ

เจ้าของร้านบอกว่ามันเทียบได้กับรุ่นEvoครับ^^ แต่Evoรุ่นล่างๆนะ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

Emerald มันเทียบได้กับรุ่นEvoรุ่นล่างๆเหรอนี่
    เสียดายที่ไม่ได้ลองฟัง ลองฟังแค่ 9.2 กับ เซ็ฯเตอร์
    คราวหลังต้องลองฟังหลายๆตัวแล้ว

OverclockZone Member naraklive's Avatar

ก็เงี้ยแหละครับ ถ้าดูหนัง Totem Model1
    ยังสู้ Creative 2.1 สองพันกว่าบาทไม่ได้เลย
    เพราะลำโพงฟังเพลงดีๆเสียงมันจะลงรายละเอียดจนมากเกินไป

Quote Originally Posted by naraklive View Post
    ก็เงี้ยแหละครับ ถ้าดูหนัง Totem Model1
    ยังสู้ Creative 2.1 สองพันกว่าบาทไม่ได้เลย
    เพราะลำโพงฟังเพลงดีๆเสียงมันจะลงรายละเอียดจนมากเกินไป
    ถูกต้องคร้าบบบบบ รายละเอียดเยอะ^^

แต่ถ้าบ้าพลังเอาแต่ดูหนังก็แล้วแต่ครับเอายี่ห้ออะไรก้ได้ดังเข้าว่า

ความคิดเห้นส่วนตัวผมคือถ้าเรามีซัพที่เทพๆหน่อยมันจะทดแทนเสียงความกระหึ่มในด้านดูหนังไปได้อีกหลายขุม แต่ในขณะที่ลำโพงกระหึ่มจะไม่สามารถเอาอะไรมาทดแทนรายละเอียดเสียงเพลงได้ครับ

Quote Originally Posted by mambobeer View Post
    ผมฟังมากะหูแล้วครับ เค้าแนะนำว่าให้ฟัง3ครัง ผมจำได้แค่2
    คือ
    รอบแรกให้ฟังเสียงคนร้อง
    รอบสองให้ฟังเสียงดนตรี
    รอบสามจำไม่ได้
    รอบสามให้ฟังเสียงเมีย

TroRuwA
    Guest

รอบสามให้ฟังเสียงเมีย
    ผิดฮะ

รอบแรกฟังเสียเมีย
    รองสองไปฟังเพลงครับ

ชีวิตมีความสุขแน่นอน
    เอิ๊กๆ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

สรุปคือลำโพงสำหรับดูหนังและฟังเพลงให้เป็นคนละชุดกันใช่ไหมครับ

OverclockZone Member Non-Slim's Avatar

ความจริงผมก็ยังไม่ได้ฟัง Diamond 10 ซักรุ่นเลยนะครับ
    (นั่งเทียนเอา 9.1 / 9.2 มาตอบ)

- ลำโพงเดิม คือลำโพงอะไรครับ แล้วรู้สึกยังไงกับมัน
    - ฟังเพลงแนวไหนครับ เช่นเพลงอะไรครับ
    - ตั้งอะไรที่ Onkyo บ้างครับ

จริง ๆ ผมว่า ใช้งานดูหนัง/ฟังเพลง ลำโพง Diamond รองรับได้ทั้งสองงานนะครับ (ในระดับหนึ่ง)
    แอมป์หรือ AVR ต่างหากที่จะบ่งบุคลิก ให้ดุดัน(สำหรับหนัง)
    หรือเสียงลื่นไหลพริ้วต่อเนื่อง(สำหรับเพลง) ครับ

ดังนั้นมี 2 System จะดีสุด (ถ้าเรามีเงินเยอะ ๆ นะครับ) แหะๆ

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    รอบแรกฟังเสียเมีย
    รองสองไปฟังเพลงครับ
    ชีวิตมีความสุขแน่นอน
    เอิ๊กๆ
    โอ้ว...สุดยอด

OverclockZone Member nongnong's Avatar

โอ้ว...สุดยอด
    รอบแรกเสียงเมีย
    รอบสองเสียงเมีย
    รอบสาม...ก็ยังต้องฟังเสียงเมียต่อไป เพราะเมียไม่ให้ซื้อ...

แล้วก็จะบ่นอย่างนั้นไปสัก3ชาติ

Quote Originally Posted by P@RN View Post
    สรุปคือลำโพงสำหรับดูหนังและฟังเพลงให้เป็นคนละชุดกันใช่ไหมครับ
    ถ้าเล่นแบบสุดๆ แยกได้ก็ดีนะ
    แต่บางทีก็งบประมาณ, พื้นที่

OverclockZone Member watnao's Avatar
    ประจวบคีรีขันธ์

Quote Originally Posted by nongnong View Post
    รอบแรกเสียงเมีย
    รอบสองเสียงเมีย
    รอบสาม...ก็ยังต้องฟังเสียงเมียต่อไป เพราะเมียไม่ให้ซื้อ...

แล้วก็จะบ่นอย่างนั้นไปสัก3ชาติ

โอ้ว สุดยอด 5555555555555

ต้องไปลองฟังดู
    สำหรับผมว่า Diamond 10.2 เสียงดีกว่า Diamond 10.1
    คือไปลองฟังแล้ว 10.1 เสียงออกไม่เต็มเท่าไร คล้ายๆ ลำโพงคอม (ฺBOSE Companion 2)
    พอลอง 10.2 เสียงดีกว่า กว้างกว่าแบบฟังออกได้

พอดีร้านมีโปรฯ แถมผ่อน 0% 6 เดือนอีก เลยได้ 10.2 กลับบ้าน (หมดเขตวันที่ 9 / 10 / 2553)
    ตอนนี้ต่อกัน ONKYO เหมือนกัน รุ่นเก่าประมาณ 10 ปีแล้ว พอใจครับ เสียงย่านกลาง และแหลมดี แต่เบสน้อยไปหน่อย
    Last edited by DifferVP; 9 Oct 2010 at 17:05:41. Reason: เพิ่มข้อมูล

Bookmarks

Bookmarks