overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37
    OverclockZone Member chelseazaz's Avatar
    Kristianstad, Sweden

Default ทำไมการ์ดจอวิ่งแค่ 8x ครับผม บนช่อง PCI-E 16x

พอดีประกอบเครื่องคอมฯใหม่แล้ว เกิดปัญหาเจ้าตัว GTX 260 วิ่งแค่ 8x บนช่อง PCI-E 16x ครับผม
    แต่สงสัยตรงที่ว่า ผมเปิดเช็คใน cpu-z กับ gpu-z แล้ว ถ้าผมวางเคสในลักษณะแนวนอน มันจะวิ่งเต็ม 16x ครับผม แต่ถ้าจับตั้งปั๊บ เปิดเครื่องมา เหลือ 8x ซะงั้นอ่ะครับ พอดีไปอ่านมา เห็นเค้าบอกว่า 8x กับ 16x ไม่ต่างกันมาก แต่พอดีมีโครงการจะซื้อเคสดีๆใส่หน่อยอ่าครับ เลยไม่กล้าซื้อเลย กลัวซื้อมาแล้วใส่ไปเหลือ 8x เซงเลยครับผม ใครพอทราบไหมครับผม ว่ามันเป็นกับอะไรครับ

เมนบอร์ด MSI 770-G45 ครับผม

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

ถอด VGA ออกมา
    แล้วทำความสะอาดตรงขาทองแดง VGA ด้วยยางลบ
    เสียบ VGA กลับเข้าไปใหม่ ให้ดี ๆ

OverclockZone Member walentino's Avatar
    สมุทรปราการ-ปากน้ำ

อย่าลืมขันน๊อตแน่นๆนะครับ

OverclockZone Member IrounP 75%'s Avatar

เป็นระบบควบคุมความเร็วแบบแมนนวลครับ .....ไปละ

OverclockZone Member chelseazaz's Avatar

ลองทำตามท่านข้างบนหมดแล้วยังไม่ได้เลยครับผม มันยังวิ่ง 8x ครับผม เฉพาะวางแบบตั้งนะครับ ถ้าวางเคสนอน มันจะวิ่ง 16x เลยครับผม ไม่มีกระจิตกระใจทำอะไรเลยครับผม นั่งเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ลงวินโด้ใหม่ ขัดแล้วขัดอีก ก็ยังไม่ได้ครับผม ผมลองเทสเกมส์แล้ว 8x กับ 16x ต่างกันเป็น 7-15 fps เลยครับผม เฮ้ออ... เศร้ามากมายครับ

OverclockZone Member LAVE's Avatar

สงสัยพอร์ท หลวมหรือปล่าว

สงสัยการ์ดหนักไป

Quote Originally Posted by LAVE View Post
    สงสัยพอร์ท หลวมหรือปล่าว

สงสัยการ์ดหนักไป
    พอมีวิธีแก้ไหมครับผม เอาเชือกมารั้งไว้ หรือว่ายังไงดีครับผม

OverclockZone Member adidashimax's Avatar

เคลียร์ไบออสบอร์ดยัง ปัดฝุ่น pcb ด้านหลังการ์ดยัง

OverclockZone Member jarr's Avatar

Quote Originally Posted by adidashimax View Post
    เคลียร์ไบออสบอร์ดยัง ปัดฝุ่น pcb ด้านหลังการ์ดยัง
    +10 ครับ อย่าลืมเคลียร์ ไบออส ถอดถ่าน ทิ้งไว้ซัก 1 นาที แล้วเสียบกลับ ไปใหม่ คราวนี้ผมว่าต้องได้ เพราะผมเคยเจอมา 2 เครื่อง เหลือ x1 ก็มี gts250 ทำแล้ว ก็กลับมา 16 เหมือนเดิม

อ่าครับผม พอดีต้องรีบไปเรียนแล้วครับผม เดี๋ยวกลับบ้านมาจะรีบมาลองเลยครับผม

OverclockZone Member sphasuta's Avatar

เป็นที่เคสครับ เจอมาหลายกรณีแล้ว คือช่องเสียบเมนบอร์ดกับ ช่องข้างหลังเคสมันเยื้องๆกันหน่อยครับ เป็นในกรณีเคสจีนหรือเคสที่ถูกๆ มันจะไม่ค่อยพอดี วิธีแก้ก็ขยับการ์ด ขันน๊อตให้เยื้องๆ ไม่ซ้ายก็ขวา จนได้ X16 ครับ ผมเป็นประจำ ขยับกันเกือบชั่วโมง

OverclockZone Member jarr's Avatar

Quote Originally Posted by chelseazaz View Post
    อ่าครับผม พอดีต้องรีบไปเรียนแล้วครับผม เดี๋ยวกลับบ้านมาจะรีบมาลองเลยครับผม
    ได้ผลยังไงก็บอกบ้างนะครับ

OverclockZone Member tkmmk's Avatar

ก็วางเเนวนอนเลยสิ

OverclockZone Member mikies123's Avatar
    แฟชั่นไอซ์แลนด์ ชั้น3 , รามอินทรา,นวม

ขันน็อตให้แน่นด้วยครับ

ลองทำตามที่แนะมาหมดแล้วครับผม มันก็ยังไม่ได้ครับผมแต่ถ้าวางนอนปั๊บ วิ่ง 16x เลยครับผม ตอนนี้เซงมากมายครับ ว่าจะเอาเมนบอร์ดใส่ฝาผนัง แล้วเอาตะปูตอกแล้วครับผม (หมั่นใส้ อิอิ) ถ้าเป็นแบบนี้ เปลี่ยนเคสใหม่ มันจะหายไหมครับผม เพราะอาจจะเป็นที่เคสก็ได้ครับผม ที่ช่องมันไม่ค่อยตรงอ่าครับผม ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหมอ่าครับผม

OverclockZone Member ZoLKoRn's Avatar

แสดงว่าการ์ดจอสัมผัสกับสล๊อตไม่เต็มร้อยครับ ต้องลองหาวิธีดูครับสำหรับกรณีนี้ ลองคลายนัต แล้วลองโยกๆ กดๆ ดึงๆ บางทีมันจะ
    ได้จุดพอดี แล้วค่อยขันนัตยึดให้แน่นอีกที

OverclockZone Member ohm_lnw's Avatar

ลองกด การ์ดจอ ลงไปแน่นๆครับ กดตอนขันน๊อตจับมันกดแน่นๆเลย เอามือนึงขันน๊อตอีกมือนึงกดการ์ดจอ

Quote Originally Posted by ZoLKoRn View Post
    แสดงว่าการ์ดจอสัมผัสกับสล๊อตไม่เต็มร้อยครับ ต้องลองหาวิธีดูครับสำหรับกรณีนี้ ลองคลายนัต แล้วลองโยกๆ กดๆ ดึงๆ บางทีมันจะ
    ได้จุดพอดี แล้วค่อยขันนัตยึดให้แน่นอีกที
    Quote Originally Posted by ohm_lnw View Post
    ลองกด การ์ดจอ ลงไปแน่นๆครับ กดตอนขันน๊อตจับมันกดแน่นๆเลย เอามือนึงขันน๊อตอีกมือนึงกดการ์ดจอ
    ผมได้ลองทำตามแล้วครับผม เหมือนเดิมเลยครับผม จับตั้งเคสปั๊บ เหลือ 8x ครับ พอจับนอนเคสเฉยๆ เปิดเครื่องใหม่ ได้ 16x ซะงั้นครับผม ปวดใจมากครับตอนนี้ คงต้องเก็บตังซื้อเคสใหม่แล้วครับผม ไม่ก็คงปล่อยให้มันนอนไปก่อนอ่าครับผม

OverclockZone Member aof1234's Avatar
    ตากฟ้า/นครสวรรค์

เปลี่ยนเคสใหม่

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

Quote Originally Posted by aof1234 View Post
    เปลี่ยนเคสใหม่

หรือลองลงไดเวอร์บอร์ดอีกสะครั้ง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks