Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้เน็ตเวิร์ค 2ระบบในเครื่องเดียว ขอถามปัญหาสักหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้เน็ตเวิร์ค 2ระบบในเครื่องเดียว ขอถามปัญหาสักหน่อยนะครับ

ผมมีเครื่องอยู่4เครื่อวตามรูปนะครับ

ปัญหาแรกก่อนคือเครื่องที่1 กับ 2 ผมยังต้องการใช้อินเตอร์เน็ตทั้ง2เครื่อง
    แต่ขณะเดียวกันผมก็ต้องการโอนไฟล์ข้อมูลในปริมาณเยอะระหว่างเครื่องทั้ง2เครื่องโดยผ่านสายแลนที่มีความเร็ว 1Gb โดยใช้ Win7 64 ผมต้องตั้งค่าระบบอย่างไรครับ
    ลักษณการเชื่อต่อผมจะทำแบบตามรูปนะครับ หรือว่าผมจะต้องทำแบบไหนได้อีกครับ

ตอนนี้ที่ผมทำอยู่ ขณะโอนถ่ายไฟล์ข้อมูล เครื่องมันยังโอนไฟล์ผ่านไวเลสอยู่ครับ

Last edited by cherryONE; 20 May 2010, 02:48:33.

ไม่มั่นใจแต่คิดว่าน่าจะใช้ได้นะครับ

ที่เครื่อง 1 - 4 ให้เซ็ต Wireless โดยใส่ Gateway เป็น IP ของ Router
    ในส่วนของ IP Address จะระบุเป็น Static IP หรือ Obtain Auto ก็ได้
    (ถ้าทั้ง 4 เครื่องใช้ประจำแนะนำให้ตั้งเป็น Static ไปเลยก็ได้ครับ)

เครื่อง 1 กับ 2 ให้เซ็ตในส่วนของการ์ดแลน โดยไม่ต้องระบุ Gateway
    ส่วน IP Address ให้ตั้งเป็น Static IP (อย่าให้ไปชนกับ Wireless นะครับ)

เวลาจะโอนไฟล์ก็ใช้ระบุ IP เอาครับ เช่น \\192.168.1.2 ประมาณนี้

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
      ไม่มั่นใจแต่คิดว่าน่าจะใช้ได้นะครับ

ที่เครื่อง 1 - 4 ให้เซ็ต Wireless โดยใส่ Gateway เป็น IP ของ Router
      ในส่วนของ IP Address จะระบุเป็น Static IP หรือ Obtain Auto ก็ได้
      (ถ้าทั้ง 4 เครื่องใช้ประจำแนะนำให้ตั้งเป็น Static ไปเลยก็ได้ครับ)

เครื่อง 1 กับ 2 ให้เซ็ตในส่วนของการ์ดแลน โดยไม่ต้องระบุ Gateway
      ส่วน IP Address ให้ตั้งเป็น Static IP (อย่าให้ไปชนกับ Wireless นะครับ)

เวลาจะโอนไฟล์ก็ใช้ระบุ IP เอาครับ เช่น \\192.168.1.2 ประมาณนี้
      เวลาจะโอนไฟล์ก็ใช้ระบุ IP ตรงนี้ขอคำแนะนำเพิ่มเติมนิดนะครับผม ว่าขั้นตอนต้องทำยังไงบ้างครับ

Comment

สมมุติการ์ดแลนของเครื่อง 1 ตั้งเป็น 192.168.1.5 / เครื่อง 2 เป็น 192.168.1.6
        เวลาจะส่งไฟล์จากเครื่อง 1 ไปเครื่อง 2 ก็เปิด Windows Explorer หรือ My Computer ที่เครื่อง 1 ขึ้นมา
        ตรงช่อง Address ก็พิมพ์ \\192.168.1.6 มันก็จะขึ้น Drive หรือ Folder ที่แชร์ไว้ที่เครื่อง 2
        อยากก็อปอะไรก็ทำได้ตามปกติครับ
        เนื่องจากเราระบุไอพีของการ์ดแลนเครื่อง 2 ดังนั้นมันจะเลือกติดต่อระหว่างการ์ดแลน-การ์ดแลนครับ

ลองดูแล้วกัน ผมไม่ค่อยแม่นเรื่องเน็ตเวิร์คเท่าไหร่น่ะครับ

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
          สมมุติการ์ดแลนของเครื่อง 1 ตั้งเป็น 192.168.1.5 / เครื่อง 2 เป็น 192.168.1.6
          เวลาจะส่งไฟล์จากเครื่อง 1 ไปเครื่อง 2 ก็เปิด Windows Explorer หรือ My Computer ที่เครื่อง 1 ขึ้นมา
          ตรงช่อง Address ก็พิมพ์ \\192.168.1.6 มันก็จะขึ้น Drive หรือ Folder ที่แชร์ไว้ที่เครื่อง 2
          อยากก็อปอะไรก็ทำได้ตามปกติครับ
          เนื่องจากเราระบุไอพีของการ์ดแลนเครื่อง 2 ดังนั้นมันจะเลือกติดต่อระหว่างการ์ดแลน-การ์ดแลนครับ

ลองดูแล้วกัน ผมไม่ค่อยแม่นเรื่องเน็ตเวิร์คเท่าไหร่น่ะครับ
          ขอบคุณมากนะครับ ตอนนี้ก็ได้แล้วครับ เปิด Explore แล้วโยนไฟล์ไปวินโดว์มันเลือกไปที่การ์ดแลนเองแล้วครับ หลังจากที่ไปกำหนด IPให้กับการ์ดแลน เร็วคนละเรื่องกับไวเลส 54Mbเลยครับ

Comment

Working...
          X