overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32
    OverclockZone Member jesusfath's Avatar

Default ช่วยทีครับโดนไวรัส D:\System Volume Information ครับ

โดนที่ D:\System Volume Information
    ครับ แก้ยังไงก็ไม่หาย ลงวินโดใหม่ก็ยังมีเหมือนเดิมครับ
    แต่ไม่เคยฟอแมตไดร์ฟนี้ คือลงวินโดที่ไดร์ฟ C:\ ครับ ใช้โปรแกรมมาหลายตัวแล้วครับ เช่น Avira/AVG จำไม่ได้ ล่าสุด microsoft securety essential ทุกโปรแกรมตรวจเจอเหมือนกันหมด
    แต่มันไม่สามารถ ลบออกจากเครื่องหรือแก้ไวรัสนี้ได้

ใครพอรู้วิธีแก้ช่วยสอน หรือแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member jesusfath's Avatar

รายการ:
    containerfile:\System Volume Information\_restore{126433FE-EEC9-436A-A209-B0A24115FABC}\RP127\A0009783.exe
    file:\System Volume Information\_restore{126433FE-EEC9-436A-A209-B0A24115FABC}\RP127\A0009783.exe->(nsis-1-Rapelay +12 Trainer.exe)

อันนี้เลยครับ microsoft security essentrials ตรวจเจอครับ

OverclockZone Member

ถ้าไวรัสติดไดร D ต้องฟอแมตไดร D ทิ้งคับแล้วมันหายเอง

ถ้า Microsoft Security Essential ตรวจเจอ
    เราก็กดปุ่ม Clean Computer แล้วมันลบไม่ได้เหรอครับ
    หรือว่าลบแล้วโผล่มาใหม่ทุกครั้ง

^ D:\System Volume Information ตัวนี้ไม่ใช่ไวรัสนะครับ
    ^ ตัวที่น่าจะเป็นไวรัสคือ .......A0009783.exe........ ต่างหาก ^_^
    Last edited by ozeris; 20 May 2010 at 07:36:05.

คลิ๊กขวาที่ my Com เข้า properties => System Restort => เลือกที่ไดร D แล้วกดที่ Settings.. => ติ๊กถูกที่ Turn off System Restore on the drive คับ แล้วลอง clean ดูใหม่ อิอิ

OverclockZone Member Pause_Bra's Avatar

format drive d หายแน่นอนครับ

ผมก็อยาก ฟอแมตครับ
    แต่เกมส์ที่ผมเก็บไว้ในนี้ผมไม่รู้จะเอามันไปไว้ตรงไหน มีขนาดรวมก็ 100+ กิ๊ก
    ฮาร์ดดิสของผมมัน 320 กิ๊ก ไดฟC กับไดฟ E มีเนื้อที่เหลือน้อยไม่พอจะเก็บ
    ไดฟ C มี100+ตอนนี้เหลือ 50+ ไดฟ E มี 40+ เหลือ 1+ Gb

โปรแกรม microsoft se...ตรวจเจอครับ คลิกลบตามขั้นตอน แต่มันไม่สามารถลบออกได้ครับ กลายเป็น รหัสข้อผิดพลาด.... จึงไม่สามารถทำอะไรกับมันได้เลยครับ สิงสถิตอยู่มานานแล้วอ่า ทำไงดีอ่ะครับ
    คงต้องหา ฮาร์ดดิส อีกตัวมาช่วยด้วยใช่ไหมครับ วิธีนี้เป็นไงบ้าง ขอความเห็น

OverclockZone Member max2you's Avatar

ลอง ไปโหลด malewarebyte มาลองดูครับ คุ้นๆว่ามันได้น่ะ โหลดมาเสร็จ ก็ อัพเดตครั้งหนึ่งก่อน แล้วสแกน
    มันทำงานร่วมกับแอนตี้ไวรัสตัวอื่นได้ครับ ไม่ตีกันเพราะทำงานกันคนล่ะหมวดครับ ตัวนี้ตรวจหามัลแวร์ล้วนๆ ฟรีด้วย

Quote Originally Posted by max2you View Post
    ลอง ไปโหลด malewarebyte มาลองดูครับ คุ้นๆว่ามันได้น่ะ โหลดมาเสร็จ ก็ อัพเดตครั้งหนึ่งก่อน แล้วสแกน
    มันทำงานร่วมกับแอนตี้ไวรัสตัวอื่นได้ครับ ไม่ตีกันเพราะทำงานกันคนล่ะหมวดครับ ตัวนี้ตรวจหามัลแวร์ล้วนๆ ฟรีด้วย
    จะลองดูนะครับ คุ่น ๆ เหมือนเคยใช้เหมือนกัน ตัว M นำหน้า

มันเป็นยังไงน้าาา ลบก็ลบไม่ได้ เราเข้าไปในโฟเดอนั้นก็ไม่ได้ด้วย เวนกำจริง ๆ

ถ้าหาก ยก ไปให้ร้านดู เขาจะแก้ได้ไหมครับ
    มันต้องเสียตังก่อนใช่ไหมครับถึงจะดี เหอะ ๆ

ถ้าเราลองกูไฟล์ที่ถูกลบพวกนี้กลับคืนมาล่ะ ได้ไหม แล้วค่อยฆ่ามันด้วยโปรแกรมที่มี
    คือว่า ผมสันนิฐานว่านะ ไฟล์พวกนี้ containerfile:\System Volume Information\_restore{126433FE-EEC9-436A-A209-B0A24115FABC}\RP127\A0009783.exe
    file:\System Volume Information\_restore{126433FE-EEC9-436A-A209-B0A24115FABC}\RP127\A0009783.exe->(nsis-1-Rapelay +12 Trainer.exe)

มันถูกลบออกไปจากเครื่องแล้วเพราะตอนนั้นโดนไวรัสแน่นอนผมเลยลบมันออกก่อน มันป็นตัวแครกของ kaspersky หรือ nod32 นี่แหละครับ พอโหลดมาติดตั้งจะแครก โดนเลยเครื่องรวน AVG ผมฟ้องว่าโดน วินโดพังเลย ต้องลงวินโดใหม่ ลงเองด้วย แล้วมันก็ติดแงกอยู่อย่างงั้นคงแทรกซึมทั่วแล้วอ่ะ แบบว่าก็เลยไม่มีไฟล์นี้อยู่ในไดฟ์ตอนนี้นี่เองเพราะถูกลบออกไปก่อนหน้าโดยไม่ได้ ฆ่าไไวรัส เป็นอย่างนี้รึปล่าวครับ ผมก็มั่ว

วิธีนี้เป็นไงมั่งครับ นี่ผมถือว่าพวกคุณกำลังเจอ กรณีศึกษา เลยนะเนี่ย อิอิ cast study
    Last edited by jesusfath; 20 May 2010 at 16:35:59.

แล้วนี่ผมตั้งกระทู้ถูกห้องไหมครับ
    ยัง งง งง ถ้าผิดขออภัยด้วยนะ

แล้วนี่ผมตั้งกระทู้ถูกห้องไหมครับ
    -> ไม่ผิดหรอกครับ

-> ว่าแต่ตอน Microsoft Sec.. ลบไม่ได้ มันแจ้ง error code หรือคลิก Information รึป่าวครับ
    -- จะได้เอา error นั้นไปหาต่อใน google ได้ ^_^

แต่ถ้าอยากเข้าไปในโฟลเดอร์นั้นจริงๆ ก็มีวิธีเข้านะ เอาป่าว ^_^

Quote Originally Posted by ozeris View Post
    -> ไม่ผิดหรอกครับ

-> ว่าแต่ตอน Microsoft Sec.. ลบไม่ได้ มันแจ้ง error code หรือคลิก Information รึป่าวครับ
    -- จะได้เอา error นั้นไปหาต่อใน google ได้ ^_^

แต่ถ้าอยากเข้าไปในโฟลเดอร์นั้นจริงๆ ก็มีวิธีเข้านะ เอาป่าว ^_^
    แจ้งครับ แต่ผมเซฟรูปมาให้ดูไม่เป็น คือตอนนี้ใช้ nod32 ครับมันหาไม่มีซะงั้น
    รบกวนด้วยนะครับ

ถ้า NOD ไม่ฟ้องก็ดีแล้วครับ

^ การเข้าไปลบใน System Volume Information ต้องออกแรงปลดล๊อกมันนิดหน่อย
    ^ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ก็ไม่อยากให้ทำครับ (เพราะผมยังทำให้มันล๊อกเหมือนเดิมไม่ได้ 55+)

OverclockZone Member gungsakab's Avatar
    Mahanakorn University of Technology

โปรแกรมมันกำลังทำงานอยู่รึป่าว มันเลยลบไม่ออก ลองไปลบใน safe mode ดูครับ

ถ้ารู้ไฟล์ ก็ลบมือ เองเลยครับ ไม่ต้องใช้โปรแกรม

Quote Originally Posted by ozeris View Post
    ถ้า NOD ไม่ฟ้องก็ดีแล้วครับ

^ การเข้าไปลบใน System Volume Information ต้องออกแรงปลดล๊อกมันนิดหน่อย
    ^ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ก็ไม่อยากให้ทำครับ (เพราะผมยังทำให้มันล๊อกเหมือนเดิมไม่ได้ 55+)
    ปลกบล๊อกทำไงอะครับ? สอนหน่อยๆๆๆๆ

ปลกบล๊อกทำไงอะครับ? สอนหน่อยๆๆๆๆ
    ก่อนทำท่านต้องเซนต์ยินยอมก่อนนะครับ
    ว่าวินโดวส์เจ๊งแล้วท่านจะรับผิดชอบเอง ^_^
    เพราะโฟลเดอร์นี้เป็นของระบบมัน การไปแก้ไขสิทธิการเข้าใช้งานอาจส่งผลต่อบางคน

ถ้ายินยอมแล้วก็ตามนี้ครับ
    1. โหลดไฟล์นี้มา http://cid-373957cfb949652d.skydrive...ullControl.reg

2. ดับเบิ้ลคลิกมัน กด Run -> Yes -> OK

3. คลิกขวาที่โฟลเดอร์ที่ต้องการปลดล๊อก เช่น System Volume Information
    แล้วเลือก GrantAdminFullControl

4. เข้าไปปู้ยี่ปู้ยำตามต้องการ

เข้าไปข้างในไม่ได้ครับ
    ลองแบบให้ใส่พาสแล้วก็เข้าไปในนั้นไม่ได้ พาสผิด
    ลองไม่ต้องใส่ก็ไม่ได้เช่นกันครับ

ปู้ยี่ยำ ไม่ได้ครับ

bitdefender ลบได้ครับเคยโดนเเล้ว

ลองทำตามที่ผมบอกหรือยังครับ

^ แต่ผมว่าอาจไม่ต้องซีเรียสมากก็ได้นะครับ เพราะเห็นบอกว่า nod ไม่ฟ้องแล้ว
    ^ ถ้ายังไม่เชื่อ nod ก็ลองหาโปรแกรมอื่นมาสแกน (เช่น kaspersky)
    ^ หรือใช้ microsoft เหมือนเดิม แล้วเอา error ไปหาใน google จะได้รู้ว่าลบไม่ได้เพราะอะไร

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks