overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member

Talking ช่วยดู loop น้ำทีครับ...

จากประสบการณ์ของพวกท่านๆทั้งหลายคงช่วยแนะนำผมได้มากๆ

ผมอยากให้ช่วยดู loop นี้หน่อยครับ ว่ามันโอเคแล้วหรือยัง

มันจัดสายยากไม๊ และทำออกมามันจะสวยหรือป่าว

ตอนแรกจะพิมพ์อธิบาย มันคงเข้าใจยาก เลยจัดภาพแปลนมาสักหน่อย

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ตอนแรกจะสั่งอีกชุดจากท่านบิว
    EK HF
    XSPCRX240
    MCP655
    etc.

แต่ผมดูแล้ว ปั้มเกินความจำเป็นเลยลดมาเหลืองี้ เล่นแบบพอเพียง

แต่กิเลสเพิ่มพูน รับไม่ได้กับการที่ 470 ร้อนมากมาย เลยจัดลูปนี้มาอีก

แต่คงไม่ได้สั่งกับท่านบิวแล้วอ่ะครับ คงสั่งตรงจาก UK ให้ส่งมาถึงบ้านเลย

ไงก็ขอโทษท่านบิวไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ กับชุดที่แล้ว ที่สอบถามไป แต่ไม่ได้สั่ง
    Last edited by bestbad00; 20 May 2010 at 09:25:42.

ลูปแบบนี้ใน CM690II ดูคุ้นๆ ยังเลย ถ้าชอบถังพักแบบนี้ ผมแนะนำเล่นแบบ 2 Bay ตัวนี้ดีกว่าครับ

http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=25767

เอาปั๊ม 355 ไปประกอบร่างได้เลยครับ ส่วนเรื่องความสวยงามคงไม่ออกความเห็นครับ
    Last edited by tsawana; 20 May 2010 at 11:51:09.

อ่อครับ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

แต่ว่า Bay ของผมตอนนี้เหลือ ช่องเดียว อ่ะครับ

ผมกะว่าจะซื้อตัวนี้มาวาง

http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=22699

น่าจะทำให้ติดได้หลายที่ในเคส

จะวางปั๊มไว้ตรงไหนครับ

http://www.xtremesystems.org/forums/...9&postcount=27

ประมาณเนี้ยครับ เห็นฝรั่งเค้าทำ รุ่นใกล้กัน น่าจะเทียบเคียงไม่ยาก

แต่ผมคงไม่เจาะเคสอ่ะครับ ยึดได้กี่ตัว คงยึดแค่นั้น

Water-Cooling GOD Salapao2000's Avatar

MCP355 -> BI240 -> EK -> XSPC RX240 -> Koolance 470 -> XSPC Sigle bay
    น่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ
    ความรู้ผมน้อยตอบผิดพลาดไปโปรดอภัย

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

355 มันทำหน้าที่หนักไปป่าวครับ เพราะBI กินแรงดันน้ำพอสมควรเลย ตามด้วยEK -xspc 240 - block 470 อย่างน้องต้องมีฝาโมแน่ๆ อิอิ

งั้นถ้าเป็นแบบนี้ล่ะครับ
    355+ฝาXSPC -> XSPC RS240 -> EK HF -> XSPC RX240 -> EK470 -> XSPC RES -> 355+ฝาXSPC

1.
    ลูปนี้ Flow จะดีขึ้นป่ะครับ
    ชั่งใจอยู่ระหว่างหม้อ BI กับ XSPC
    เพราะ XSPC ถูกกว่าพอสมควรเลย

2.
    ส่วนบล็อกการ์ดจอ เป็น EK ดีกว่าป่ะครับ
    หรือว่า Koolance ดีแล้ว

3.
    แล้วลูปนี้จะจัดสายยากป่ะครับ เหมือนย้อนไปย้อนมาไงไม่รู้
    ถ้าได้ลูปนี้ นี่ สาวก EK Block กะ XSPC เต็มตัวเลย -*-

ปล. ท่านเปาถ่อมตัวไปละครับ ชื่อก็แปะอยู่ Water-Cooling GOD
    ถ้าผมได้ครึ่งนึงของท่านคงจะดีมิใช่น้อย อิอิ ^^
    และก็ขอบคุณ คุณพี่โอ มากนะครับ ที่อุตส่าห์สละเวลามาตอบ

------------------------

ระบบนะครับ
    i7 860
    P55A UD4P
    4GB/2000
    EVGA 470
    Seasonic 850 W

กากๆอ่ะครับ คงแรงสู้พวกท่านเทพไม่ได้ T^T

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

ผมว่าท่านใช้ 240 +120 gts X flow ดีกว่าครับ โดยเอา 120 gts X flow กัันระหว่างการ์ดจอกับ ซีพียู (แต่ถังพักจะอยู่ในตำแหน่งแปลกๆ)

ถ้าลูปข้างต้น ความร้อนจาก CPU จะถ่ายออกหมดโดย BI ไหมครับ

กลัวมันจะไปร้อนสะสมที่การ์ดจอ

เอางี้ดีกว่าครับ เล่นหม้อน้ำตัวบนตัวเดียวไปก่อน หาบล็อค EK nickel/ฝาใส ทั้ง CPU และ VGA และหาวิธีติดปั๊มใกล้ๆ หม้อน้ำ

ไม่ต้องกลัวการ์ดจอมันร้อนหรอกครับ ถ้าเล่นน้ำยังไงมันก็เย็น ไปเน้นเรื่องการควบคุมอุณหภูมิห้องดีกว่าครับ ผมใช้ i7 920 @4.2 + EK FC4870 ยังเย็นเลยครับ แต่เล่นที่อุณหภูมิห้อง 25 องศานะครับ เล่นสูงกว่านี้ไม่ได้ครับ ห้องผมร้อนไม่ถึง

ถ้างั้นผมเอาปั้มจิ้มหม้อเลยได้ป่ะครับ

ใช้ Male to Male

แบบนี้ได้ป่ะครับ

ติดได้ครับ แต่กลัวจะไม่สวยน่ะสิ

ป.ล. แต่อย่าลืมฝาโมนะครับ

ฝาโม ไม่ลืมครับ
    เล่น XSPC Acrylic แน่นอนครับ สวยด้วย แรงด้วย

สรุปผมจะเล่นลูปเล็กก่อนละกัน ลองไปศึกษาเพิ่มก่อน อ่านแต่ทฤษฎีมา กลัวปฏิบัติจริงไม่เป็นครับ
    355+ฝาXSPC -> XSPC RX240 -> EK HF -> XSPC Single Bay -> 355+ฝาXSPC
    เล่นแค่นี้ก่อนละกันครับ เดี๋ยวลองเล่นสักพัก เข้าใจระบบมากกว่านี้ค่อยซื้อ บล็อกการ์ดจอ กะหม้อ เพิ่ม

ถามต่ออีกนิดนะครับ
    พวกแท้งค์ทรงสูง มันใช้อะไรติดหรอครับ แล้วมันติดที่ไหนในเคสได้บ้าง
    ไม่แน่ผมอาจจะเปลี่ยนไปเล่นแท็งค์น้ำทรงสูง เผื่อจะยืดหยุ่นระบบได้มากกว่า

ลองเฉพาะ CPU ก่อนก็ดีครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า RX240 จะติดด้านบนได้รึป่าว

ส่วนหม้อน้ำทรงกระบอก มันจะมีขายึดมาให้ครับ จะยึดตรงไหนก็ได้ สำหรับ 690II ลองติดแบบนี้ดูก็ได้ครับ

[IMG][/IMG]

และอาจจะลองเล่นถังพักและฝาโมของ Koolance ก็ได้ครับ

XSPC ตัวหนา ติดด้านบนไม่ได้อ่ะครับ
    หนาเกินไปหน่อย
    ด้านบนน่าจะติดได้ไม่เกิน 4 cm ที่ลองกะดูคร่าวๆ
    เพราะงั้นผมว่าจะวางด้านล้างอ่ะครับ

แล้วฝาโม Koolance ผมว่าไม่ค่อยสวยอ่ะครับ
    ถ้าผมเล่น XSPC แล้วใช้ Male to male ยึดฝาโม ไว้กับแท็ง ลอยๆไว้อย่างรูปด้านบน จะได้ไหมครับ

ได้สบายมากครับ แต่ถ้าเล่นถังพัก EK รูน้ำออกด้านล่างจะไม่อยู่ตรงกลาง ทำให้ปั๊มวางดูเฉียงๆ นิดนึงครับ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

ไม่ใช้ฝาโม XSPC laying DDCอ่าครับ ที่มีแท็งค์มาให้เลยอ่าครับ สะดวกดีนะครับ

ฝาตัวนั้นผมก็ชอบครับ ได้ใช้มาหลายงานแล้ว เวลาเปลี่ยนสีน้ำทีนึง ทำความสะอาดโครตยากเลย อิอิ

เปลี่ยนใจละครับ

เมื่อกี้ลองไปรื้อเคสมาสำรวจใหม่

มันไม่มีที่ว่างสำหรับแขวนแท้งค์เลย

เอาเป็นว่าสงสัยกลับไปพึ่ง single bay ตัวเดิม T^T

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks