overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member

Default ช่วยเปรียบเทียบคุณภาพกับราคาของตัวเครื่องให้หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมอยากซื้อโน๊ตบุคสักเครื่องนึง แต่ยังตัดสินใจไม่ถูกว่าต้องการยี่ห้ออะไร รุ่นอ่ะ อยากให้พี่ๆช่วยเเนะนำข้อดีข้อเสีย และเปรียบเทียบคุณสมบัติให้หน่อยครับ

ส่วนมากผมจะใช้เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง เเละก็ทำงาน ครับ

รุ่นที่ให้พวกพี่ๆได้ช่วยเปรียบเทียบให้ก็มี

MSI GX640

Lenovo IdeaPad Y550P/Core i7-720QM

Sony VAIO EA (VPCEA16FH)
    Sony VAIO CW (VPCCW26FH)

Acer Aspire TimelineX 4820TG-524G64mn/2007

HP Pavilion dv4-1528TX (VZ502PA#AKL)

DELL Studio 1555 (Windows 7 Home Premiun) P8700

ASUS N82JV-VX002V

ที่ผมเล็งๆไว้ก็มีประมาณนี้อ่ะครับ ขอให้พี่ๆเปรียบเทียบให้หน่อยนะครับ เลือกไม่ถูกจริงๆครับ

ปล. เพื่อการตัดสินใจในการซื้อครับ ผมจะซื้อเเล้วครับ ขอให้พี่ๆช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยนะครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ช่วยคัดออกให้แล้วกันครับ
    เอาออก
    HP Pavilion dv4-1528TX > การ์ดจอ 105 M เบาเกินไปไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์
    DELL Studio 1555 > CPU ตกยุคแล้วครับ เบากว่ารุ่นอื่นๆที่เอามาเทียบด้วย
    พวกการ์ดจอถ้าซื้อยุคนี้น่าจะเล่นพวกซีรีย์ 5XXX มากกว่า

ตัวที่น่าสน จัดอันดับจากน่าสนมากไปน้อย (คัดจากความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ)
    1 Acer Aspire TimelineX 4820TG-524G64mn/2007
    - ตัวนี้ผมว่าตัวผมเองยังอยากถอยเลยครับ
    ราคาถูกมาก น้ำหนักเบา อ่านรีวิวมาหลายๆที่ก็ค่อนข้างมีเสัียงตอบรับที่ดี ที่เจ๋งคือแบตอยู่ทนอยู่นาน
    6- 8 ชั่วโมง (ตีไว้ซัก 7 ชั่วโมงนะครับ) การ์ดจอ 5650 ในราคา 30 k นิดๆ ผมว่าเอเซอร์เค้า
    สร้างความประทับใจได้จริงๆ (ทำเอาตกใจเลยเมื่อเห็นเสป็คครั้งแรก คิดว่ามันจริงเหรอ)
    2 ASUS N82JV-VX002V
    - ชอบที่มันมีระบบ Optimus ที่ช่วยประหยัดพลังงานได้อย่างมาก
    และก็มี USB 3.0 ที่ผมว่า NB Gen นี้และต่อๆไปควรจะมีติดไว้ครับ พวก CPU และอื่นๆผม
    ว่าจัดในเกณฑ์ดีหมดเลย แต่ติดตรงราคาสูงไปหน่อย
    3 Sony VAIO EA (VPCEA16FH)
    - เครื่องสวย การ์ดจอแรงทีเดียว
    4 Sony VAIO CW (VPCCW26FH)
    - เห็นเสป็คกับราคาแล้วรู้สึกว่า แพงไปหน่อย ผมไม่ค่อยรู้จัก
    Vaio นักเลยไม่ขอพูดอะไรมากนะครับ มันอาจจะมีดีซ่อนอยู่ก็ได้ แต่เท่าที่เทียบกับพื้นฐานแล้ว
    ตัว EA น่าเล่นกว่าครับ
    5 Lenovo IdeaPad Y550P/Core i7-720QM
    - ตัวนี้การ์ดจอเบาสุด (ในกลุ่มแนะนำ) แต่กลับมี
    CPU แรงที่สุด ที่ผมยกไว้ 5 เพราะมันเก่าแล้วครับ ตอนนี้มี Y560 ออกมาแล้ว ไปมองตัว Y560
    ดีกว่าครับ

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Sony HP เอาอันที่สวยๆถูกใจ เสป็กมันทำมาสูงเกินความต้องการเราหมดแหละ ชอบอันไหนเอาอันนั้น

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ช่วยคัดออกให้แล้วกันครับ
    เอาออก
    HP Pavilion dv4-1528TX > การ์ดจอ 105 M เบาเกินไปไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์
    DELL Studio 1555 > CPU ตกยุคแล้วครับ เบากว่ารุ่นอื่นๆที่เอามาเทียบด้วย
    พวกการ์ดจอถ้าซื้อยุคนี้น่าจะเล่นพวกซีรีย์ 5XXX มากกว่า

ตัวที่น่าสน จัดอันดับจากน่าสนมากไปน้อย (คัดจากความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ)
    1 Acer Aspire TimelineX 4820TG-524G64mn/2007
    - ตัวนี้ผมว่าตัวผมเองยังอยากถอยเลยครับ
    ราคาถูกมาก น้ำหนักเบา อ่านรีวิวมาหลายๆที่ก็ค่อนข้างมีเสัียงตอบรับที่ดี ที่เจ๋งคือแบตอยู่ทนอยู่นาน
    6- 8 ชั่วโมง (ตีไว้ซัก 7 ชั่วโมงนะครับ) การ์ดจอ 5650 ในราคา 30 k นิดๆ ผมว่าเอเซอร์เค้า
    สร้างความประทับใจได้จริงๆ (ทำเอาตกใจเลยเมื่อเห็นเสป็คครั้งแรก คิดว่ามันจริงเหรอ)
    2 ASUS N82JV-VX002V
    - ชอบที่มันมีระบบ Optimus ที่ช่วยประหยัดพลังงานได้อย่างมาก
    และก็มี USB 3.0 ที่ผมว่า NB Gen นี้และต่อๆไปควรจะมีติดไว้ครับ พวก CPU และอื่นๆผม
    ว่าจัดในเกณฑ์ดีหมดเลย แต่ติดตรงราคาสูงไปหน่อย
    3 Sony VAIO EA (VPCEA16FH)
    - เครื่องสวย การ์ดจอแรงทีเดียว
    4 Sony VAIO CW (VPCCW26FH)
    - เห็นเสป็คกับราคาแล้วรู้สึกว่า แพงไปหน่อย ผมไม่ค่อยรู้จัก
    Vaio นักเลยไม่ขอพูดอะไรมากนะครับ มันอาจจะมีดีซ่อนอยู่ก็ได้ แต่เท่าที่เทียบกับพื้นฐานแล้ว
    ตัว EA น่าเล่นกว่าครับ
    5 Lenovo IdeaPad Y550P/Core i7-720QM
    - ตัวนี้การ์ดจอเบาสุด (ในกลุ่มแนะนำ) แต่กลับมี
    CPU แรงที่สุด ที่ผมยกไว้ 5 เพราะมันเก่าแล้วครับ ตอนนี้มี Y560 ออกมาแล้ว ไปมองตัว Y560
    ดีกว่าครับ
    ขอบคุณครับ ถ้าผมอยากจะซื้อตอนนี้เลยอ่ะครับ เเนะนำตัวไหนที่ซื้อเเล้วจะคุ้มกับราคาและคุณภาพที่สุดครับ เเล้วมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ ในราคางบประมาณ 4 หมื่น +- ได้ 3-4 พันครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถ้างบเท่านั้นก็ต้อง ASUS N82JV-VX002V เลยครับ
    เป็น NB ในฝันของใครหลายคนเลยทีเดียว

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ถ้างบเท่านั้นก็ต้อง ASUS N82JV-VX002V เลยครับ
    เป็น NB ในฝันของใครหลายคนเลยทีเดียว
    เเล้วมันจะตอบโจทย์ได้ทุกด้านเปล่าครับ ทั้งเล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง และทำงาน ด้วยครับ

อยากซื้อครั้งเดียวเเล้วใช้ได้หลายๆปีอ่ะจนเรียนจบปี4 เลย ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆครับ เเนะนำให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Quote Originally Posted by kritnit009 View Post
    เเล้วมันจะตอบโจทย์ได้ทุกด้านเปล่าครับ ทั้งเล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง และทำงาน ด้วยครับ

อยากซื้อครั้งเดียวเเล้วใช้ได้หลายๆปีอ่ะจนเรียนจบปี4 เลย ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆครับ เเนะนำให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    เหลือเฟือ - - (อยากได้มั่ง) T^T

STUDIO 1450 (Windows 7 Home Premium) Corei7 ของ dell ครับ

Sony VAIO CW (VPCCW26FH) -- ผมเล็งตัวนี้ไว้อ่ะครับ เพราะมันสวยถูกใจดี

เเต่อยากได้เเบบครบเครื่องและครบครันครับ เหลือแค่สามรุ่นนี้เเล้วครับ ช่วยเลือกให้ตอบกับโจทย์ผมให้หน่อยครับ

เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟัเพลง เเละก็ทำงานด้วยครับ ขอบคุณครับๆๆๆ

ดูหนังฟังเพลง ผมว่า NB ทั่วๆไปก็ตอบโจทย์ได้หมดครับ
    ถ้าจะดูหนัง HD แรงๆจัดไปตั้งแต่พวก Core2 ก็ไหวแล้ว
    อย่างดีก็พวกสาย HDMI ครับ มีไว้เผื่อต่อ TV ตัวนี้มีให้เกือบทุกพอร์ทเลย

เล่นเกมส์ nVidia GeForce GT 335M ตัวนี้ ผมว่ามันเด่นที่
    Optimus มากกว่าครับ ถ้าเป็นความแรง ตัว 5650 จะแรงกว่า (จะว่ามากก็ไม่มากเท่าไหร่)
    ต้องลองชั่งใจดูนะครับ ถึงอย่างนั้น 335 ก็ถือว่าเป็นการ์ดจอที่ค่อนข้างแรงเลยทีเดียว
    เล่นเกมส์ได้มากอยู่ครับ แต่คงไม่เทียบเท่ากับเล่นใน PC หรอกครับ

เีรื่องทำงาน คุณทำงานอะไรล่ะครับ ? ทำกราฟฟิก หืมถ้าเล่น CS5 ทั้งตระกูลยังไหวเลยครับตัวนี้
    ระดับ Core i5-520M ถ้าพวกคอมไพน์โค๊ด คงไม่ต้องพูดถึงไปได้ไกลเลย
    ที่ผมชอบจริงๆน่าจะอยู่ที่ USB3.0 มากกว่าครับ การโอนถ่ายข้อมูลที่เร็วกว่า 2.0
    อยู่ เกือบ 10 เท่า (แล้วแต่การใช้งานนะครับ บางอย่างก็ 3 เท่า)

แต่ถ้าจะเน้นเล่นเกมส์ก็จะมีัตัว MSi G 640 ที่ใช้การ์ดจอแรง HD5850
    ก็จะเหมาะกว่่าครับ เพราะแรงกว่าเยอะ
    http://www.*****************/notebook...MSI+GX640.html

ถ้าเน้นการพกพาเบาๆด้วย Acer Aspire TimelineX ก็จะเหมาะกว่า

ลองดูนะครับ เพราะ NB แต่ละตัวมันก็ต่างจุดประสงค์ คงไม่สามารถรวบทุกอย่าง
    ลงไปในตัวเดียวได้ครับ

Quote Originally Posted by kritnit009 View Post

STUDIO 1450 (Windows 7 Home Premium) Corei7 ของ dell ครับ

Sony VAIO CW (VPCCW26FH) -- ผมเล็งตัวนี้ไว้อ่ะครับ เพราะมันสวยถูกใจดี

เเต่อยากได้เเบบครบเครื่องและครบครันครับ เหลือแค่สามรุ่นนี้เเล้วครับ ช่วยเลือกให้ตอบกับโจทย์ผมให้หน่อยครับ

เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟัเพลง เเละก็ทำงานด้วยครับ ขอบคุณครับๆๆๆ
    STUDIO 1450 การ์ดจอไม่ค่อยแรงนะครับ (เรียกได้ว่า้ระดับเริ่มต้นเลย)
    ยังสู้การ์ดจอ 240 ของ Y550Pi7 ไมไ่ด้เลยครับ

เเล้วพี่เเนะนำยี่ห้ออะไรดีอ่ะครับ รุ่นอะไรดีอ่ะครับ ผมจะไปซื้อเเล้ว ยังเลือกไม่ถูกเลย อันนี้ก็อยากได้ อันโน่นก็ดี อันนี้ก็สุดยอด เลือกไม่ถูกอ่ะครับ ตัดสินใจไม่ได้เลย ถ้ามีตังเยอะๆ จะซื้อทุกเครื่องเลย อิอิ++ เลือกไม่ได้

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

ความเห็นส่วนตัวนะครับแนะนำว่า hp กับ compaq อย่าไปเล่นเลยเพราะ Driver หาโคตรยากจนอารมณ์เสียเลยเชื่อผม เล่น พวก ASUS SONY DELL ACER อะไรพวกนี้ดีกว่า แต่ในที่นี้ผมแนะนำ ASUS ครับ

Quote Originally Posted by peaindie View Post
    ความเห็นส่วนตัวนะครับแนะนำว่า hp กับ compaq อย่าไปเล่นเลยเพราะ Driver หาโคตรยากจนอารมณ์เสียเลยเชื่อผม เล่น พวก ASUS SONY DELL ACER อะไรพวกนี้ดีกว่า แต่ในที่นี้ผมแนะนำ ASUS ครับ

ขอบคุณครับ ที่เป็นอีกเสียงหนึ่งในการช่วยเลือก

OverclockZone Member angelplus's Avatar

เอา alienware m11x ไหม เล็กเล่นเกมแรง แบตนาน * *

Quote Originally Posted by angelplus View Post
    เอา alienware m11x ไหม เล็กเล่นเกมแรง แบตนาน * *
    อ๋อ ตอนนี้ขอแค่ราคาประมาณนี้ก่อนครับ เดี๋ยวให้ผมเรียนจบก่อนครับจะมาเป็น สมาชิกของคลับ

alienware นะครับ อิอิ+++

คือผมอยากทราบว่า ทั้งสองสเปคนี่ การ์ดจอตัวไหนแรงกว่ากันครับ เเล้วถ้าแรงกว่า แรงกว่ากันมากเปล่าครับ

คืออยากเล่นเกมส์ที่มีกราฟฟิคสูงๆหน่อยอ่ะครับ

ปล.อยากทราบว่ามันแตกต่างกันมากแค่ไหน

CPU : Intel Core i5-520M (2.4GHz, 3MB L2 cache)

Chipset : Intel? HM55 Express

VGA : ATi Radeon HD 5650

กับ

CPU : Intel Core i5-520M (2.4GHz, 3MB L2 cache)

Chipset : INTEL HM55 chipset

VGA : nVidia GeForce GT 335M

^
    ^
    เหมือนผมเขียนไว้แล้วนะครับว่า 5650 แรงกว่า (ใน Rep 9)

แต่ถ้าอยากเปรียบเทียบลึกๆขนาดนั้น
    ดูเสป็คตามนี้เลยครับ
    ตัว 5650
    http://www.notebookcheck.net/ATI-Mob...0.23697.0.html
    GT 335M
    http://www.notebookcheck.net/NVIDIA-...M.24060.0.html

เพราะถ้าเปรียบเทียบง่ายๆ ก็บอกได้แค่ว่า 5650 แรงกว่า แม้จะเห็นผลแต่ก็ไม่มาก
    ก็เจาะเสป็คลึกๆไปเลยหวังว่าน่าจะตอบโจทย์ได้ครบถ้วนนะครับ

^
    ^
    เหมือนผมเขียนไว้แล้วนะครับว่า 5650 แรงกว่า (ใน Rep 9)

แต่ถ้าอยากเปรียบเทียบลึกๆขนาดนั้น
    ดูเสป็คตามนี้เลยครับ
    ตัว 5650
    http://www.notebookcheck.net/ATI-Mob...0.23697.0.html
    GT 335M
    http://www.notebookcheck.net/NVIDIA-...M.24060.0.html

เพราะถ้าเปรียบเทียบง่ายๆ ก็บอกได้แค่ว่า 5650 แรงกว่า แม้จะเห็นผลแต่ก็ไม่มาก
    ก็เจาะเสป็คลึกๆไปเลยหวังว่าน่าจะตอบโจทย์ได้ครบถ้วนนะครับ
    ขอบคุณมากๆเลยครับ พอดีผมมือใหม่ครับ เครื่องแรกในชีวิตเลยครับ กะว่าจะซื้อทั้งทีก็จะซื้อแบบใช้ได้นานๆอ่ะครับ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย

อยากทราบว่าถ้าจะเพิ่ม Ram กับ Hdd จะเพิ่มได้เปล่าครับ ถ้าเพิ่มได้จะเพิ่มได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ สำหรับ

OverclockZone Member PupPyL0VE's Avatar
    Tale Chupsorn Lopburi Monkey Land

อยากทราบว่าถ้าจะเพิ่ม Ram กับ Hdd จะเพิ่มได้เปล่าครับ ถ้าเพิ่มได้จะเพิ่มได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ สำหรับ

รุ่นนี้ ram กับ hdd เยอะพอสมควรครับ นอกจากจะเอาไว้โหลดบิท

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks