overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default ขอสอบถามเรื่อง สวิทเครื่องบินหน่อยครับ

คือผมอยากทราบว่า สวิทเครื่องบิน สามารถ นำมาทำตัวเปิดปิด ปลั๊ก ไฟบ้านได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

อันตรายครับ สวิทช์แบบนั้นเอาไว้ยิงจรวด ถ้าเอามาใช้กับปลั๊กไฟบ้านอาจระเบิดได้

ปล. ผมมั่วเพ

ทำได้ครับ เยอะแยะ ผมก็เคยใช้ แค่หาสวิทช์โยกกับตัวครอบ หรืออาจจะมีแบบที่สำเร็จมาเป็นเซ็ทแล้ว มี 2 ขั้ว ต่อใช้ได้เลย ไม่เกี่ยง + - สลับขั้วได้ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง

ปล. 2 มาดูอีกทีหายไปแล้ว จะตอบในห้องแช็ท ตอบไม่ทัน ประทานหายตัวทุกที

ว่าแล้วก็หากินกับของเก่า ผมใช้สวิทช์กดครับ เพราะเป็นสวิทช์ ปิด-เปิด เครื่อง

Last edited by s4410020; 20 May 2010 at 14:50:44.

OverclockZone Member

สรุปว่าได้ ใช่ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ระเบิดคามือ มามา 5 อัน แล้ว อิอิ ต่อ มั่วเลย บึ้มเลย

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

มีรูปมะ ขอดูหน่อยจิ สวิทย์เครื่อบินอะ

OverclockZone Member teezaa69's Avatar
    พิงค์คอมพิวเตอร์ เบตง ยะลา

ดูแรงดันไฟฟ้าด้วยนะคับ สวิิทแบบนี้ส่วนใหญ่ทนแรงดัน แค่ 12-24v (แบบคันโยก) และที่เห็นเยอะๆเป็นเหล็กด้วยอาจตายได้ถ้าใช้ผิดประเภท

OverclockZone Member Change's Avatar

จะเป็นกดติดปล่อยดับหรือป่าวครับ

OverclockZone Member ~ว่าแล้วเชียวว่า..~'s Avatar

สามารถทำได้ครับ ใช้ดีเลย์เอา แต่ต้องต่อวงจร

แต่ถ้าจะเอามาคุมไฟ 12 V สามารถทำได้เลยครับ

นี่รูปตัวสวิทครับ

ส่วนวงจรต้อ ตัวสวิทจะมี 3 ขั้ว คือ (-) (+ ไฟ 12 V) และ ไฟที่จะไปจ่ายอุปกรณ์

OverclockZone Member porkung7's Avatar

จะว่าไปผมงงเรื่องไฟบ้านเหมือนกัน

จริงๆแล้วมันมีขั้ว +- มั้ยอ่ะ เห็นว่าเป็นกระแสสลับ ต่อยังไงก็ได้

แค่มีคนบอกว่าจะมีผลกับเสียง ถ้าต่อถูกเสียงจะออกมาดีกว่า = =''

ปล.ใครต่อสวิชแบบ กดติด-กดดับ ที่มันมี 6 ขาเป็นบ้างอ่ะครับ มันดันไม่เขียนบอกเลยว่าขาไหน 1 2 3

OverclockZone Member teezaa69's Avatar
    พิงค์คอมพิวเตอร์ เบตง ยะลา

ู^
    ^

ต่อกับไฟบ้านโดยตรงไม่ได้คับ

OverclockZone Member new44162's Avatar
    ราชภัฎ, จอหอ , บ้านเกาะ

ขอวิธี ทำ หน่อยครับ คือผม โมสวิ๊ตเครื่องบิน เป็นสวิ๊ตเปิดปิดคอมอ่ะครับ เเต่ถ้าเราเปิด เเละไม่ได้กดปิด มันจะดับ เหมือนกับเรากดปุ่ม pwer ค้างไว้อ่ะ
    เเละมีวิธี เเก้ไม่ครับ เปิดเเล้วมันจะไม่ดับ อ่ะ
    ผมต่อ ขั่ว + สายสีดำ
    ขั่ว - ขาว
    อันกันนึง ผมต่อเป้น ไฟ LED เอา ไม่รู่ถูกเปล่ว

เเละที่ว่าต่ รวมกับ ดีเรย์ นี้มันช่วยอัไร ครับ

OverclockZone Member cooper3910's Avatar

Default วิธีต่อ ไฟ สวิทซ์เครื่องบิน 3 ขา 12v DC

มือใหม่นะคับ

OverclockZone Member cooper3910's Avatar

ขอวิธีทำ สวิทเครื่องบิน ให้เป็นสวิท กดติด-ปล่อยดับ ด้วยคับจะมาโมเป็นสวิทเปิดปิดคอม ขอบคุนคับ

Quote Originally Posted by new44162 View Post
    ขอวิธี ทำ หน่อยครับ คือผม โมสวิ๊ตเครื่องบิน เป็นสวิ๊ตเปิดปิดคอมอ่ะครับ เเต่ถ้าเราเปิด เเละไม่ได้กดปิด มันจะดับ เหมือนกับเรากดปุ่ม pwer ค้างไว้อ่ะ
    เเละมีวิธี เเก้ไม่ครับ เปิดเเล้วมันจะไม่ดับ อ่ะ
    ผมต่อ ขั่ว + สายสีดำ
    ขั่ว - ขาว
    อันกันนึง ผมต่อเป้น ไฟ LED เอา ไม่รู่ถูกเปล่ว

เเละที่ว่าต่ รวมกับ ดีเรย์ นี้มันช่วยอัไร ครับ
    ตามนี้เลย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by cooper3910 View Post
    แบบนี้ดีกว่ามั้ย

Attachment 3138715
    หรือจะทำแบบนี้ก็ได้ครับ flip cover เพื่อเป็นสวิชท์ให้ปุ่มล่างทำงาน จากนั้นให้ปุ่ม Engine Start เป็นปุ่มกดเพื่อเปิดเครื่อง คือถ้าไม่สับสวิชท์ด้านบนก็เปิดไม่ติด

อ่านกระทู้นี้แล้วนึกขึ้นมาได้ว่าของผมก็ต้องซ่อมสวิชท์เหมือนกัน ทุกวันนี้ใช้ปุ่ม reset เพื่อเปิดเครื่องอยู่ คือปุ่ม power มันเสียแล้ว ต่อกลับไม่ได้แล้วด้วยเพราะต่อมาหลายครั้งจนไม่เหลืออะไรให้ซ่อมแล้ว

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    หรือจะทำแบบนี้ก็ได้ครับ flip cover เพื่อเป็นสวิชท์ให้ปุ่มล่างทำงาน จากนั้นให้ปุ่ม Engine Start เป็นปุ่มกดเพื่อเปิดเครื่อง คือถ้าไม่สับสวิชท์ด้านบนก็เปิดไม่ติด

อ่านกระทู้นี้แล้วนึกขึ้นมาได้ว่าของผมก็ต้องซ่อมสวิชท์เหมือนกัน ทุกวันนี้ใช้ปุ่ม reset เพื่อเปิดเครื่องอยู่ คือปุ่ม power มันเสียแล้ว ต่อกลับไม่ได้แล้วด้วยเพราะต่อมาหลายครั้งจนไม่เหลืออะไรให้ซ่อมแล้ว
    อ่อคับผม

zong06746's Avatar

ผมใช้ไม้เป็นสวิตครับ สบายกว่าเห็นๆ
    (เวลาจะเปิด/ปิดไฟ ก็เอาไม้ ยาวๆหน่อย ยื่นไปเขี่ยหลังเมีย เปิดไฟหน่อย!!)

ขำๆครับ ใครไม่ขำ กราบ ขออภัย
    โดยส่วนตัว ใช้ไอ่ที่เขามีมาให้ใช้ครับ สวยๆขายเยอะแยะ ของบางอย่างก็ปล่อยให้มันเป็นไปตามกรรมครับ

Bookmarks

Bookmarks