Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องไฟในการ overclock ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องไฟในการ overclock ครับ

คือ ผมเจอ CPU week เทพเข้า
    แล้วก็ไปถึง จุดสูงสุดที่ 100C ครับ

แต่ถ้าใช้ โปรแกรม PI องศาไม่ถึง 100 ครับ เจอ linx ไปทีแทบร้องไห้ T T

อยากจะถามว่าเรารู้ได้ไงครับว่า ไฟตัวไหนมันมากไปครับ

ขอบคุณมากครับ
    Attached Files

ก็ค่อยๆเพิ่มสิครับ ถ้ามัน error หรือจอฟ้าก็แสดงว่าไฟไม่พอ

แต่ด้วย i7-930 ไฟ vcore มันไม่น่า 1.37 นะ แค่เกือบๆ 4GHz

Comment

ของแรง ร้อนเป็นเรื่องธรรมดา

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
        ก็ค่อยๆเพิ่มสิครับ ถ้ามัน error หรือจอฟ้าก็แสดงว่าไฟไม่พอ

แต่ด้วย i7-930 ไฟ vcore มันไม่น่า 1.37 นะ แค่เกือบๆ 4GHz
        เกือบ 4 GHz ที่ว่า มันแปลว่าไฟมากไปหรือน้อยไปอะครับ

Comment

ผมว่า 1.37 สูงไปครับ

Comment

ไฟมากเกินครับ

แล้ว 1.37 ปกติไม่น่าถึง 100C นะ ร้อนเกิน ซิงค์ใส่ดีรึป่าวครับ

ถ้า week เทพ น่าจะลากได้ถึง 4 กว่าๆ แบบอุณภูมิ ไม่แตะ 100 นะ

Comment

Originally posted by PeaceB View Post

แล้ว 1.37 ปกติไม่น่าถึง 100C นะ ร้อนเกิน ซิงค์ใส่ดีรึป่าวครับ

ถ้า week เทพ น่าจะลากได้ถึง 4 กว่าๆ แบบอุณภูมิ ไม่แตะ 100 นะ
              ครับ แล้วแกะซึ้งมาดูแล้วไส่ไหม่ยังไงอะครับ
              คือร้านเขาทำไห้หมดเลยผมไม่ได้ทำเลยครับ

Comment

Originally posted by PeaceB View Post

1.37 รัน linx ซิงค์ลม 100'C ก็ไม่แปลกนะผมว่า

ของผมเอง i7-920 4GHz @1.264 เวลารัน linx ก็ max 87'C แล้ว

Halem + พัดลม 2 (ไม่แอร์)

ยิ่ง 4.20GHz @1.325 ก็ max 94'C

Comment

ซิ้งค์รุ่นไร บอร์ดรุ่นไร

Originally posted by maxvolcom View Post
                  คือ ผมเจอ CPU week เทพเข้า
                  แล้วก็ไปถึง จุดสูงสุดที่ 100C ครับ

แต่ถ้าใช้ โปรแกรม PI องศาไม่ถึง 100 ครับ เจอ linx ไปทีแทบร้องไห้ T T

อยากจะถามว่าเรารู้ได้ไงครับว่า ไฟตัวไหนมันมากไปครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                    ซิ้งค์รุ่นไร บอร์ดรุ่นไร
                    tuniq ครับ บอร์ดก็ GIGABYTE GA-EX58A-UD3R ครับ
                    ผมว่าเจอ CPU ห่วยๆจริงๆๆครับ
                    อีกอย่างถ้าใส่ ซิ้งไม่ดี มันน่าจะร้อนกว่านี้ปะครับ ??

Comment

ผมใช้ไฟ 1.37 ก็ไฟไม่พอครับ แปลกมาก
                      ต้องดันขึ้นอีก

Comment

i7 9xx มันร้อนมากครับ tuniq ถ้าอัดไฟเิกิน 1.3 ก็ร้อนเอาไม่อยู่ละ
                        ยิ่งมาเจอ LinX + หน้าร้อนอย่างนี้ ยิ่งสะอื้นเลยคับ ลองลดไฟ vcore กับ vtt
                        น่าจะช่วยได้เยอะครับ

Comment

Working...
                        X