Announcement

Collapse
No announcement yet.

รับประกันความพิศดาร..ขอความรู้ปัญหา 2 PC ทะเลาะกันออกอินเทอร์เน็ต!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by hutchan View Post
    คุณ JO เก่งจังเยย เรียน Massachusetts มารึปล่าวเนี่ยย

ถ้าผมเรียนที่สถาบันเทคโนโลยีแมสซาซูเซสตอนนี้คงไปทำงาน NASA แระ อิ อิ

ส่วนโปรแกรม MAC Edit บางตัวก็ไม่โหลด On Windows Stratup ก็หลายตัวครับเช่น SMAC2 พอ Restart ก็จะคืนค่าให้ต้องกดกันใหม่

ถ้าให้ชัวร์ก็ลองใช้ PC1 เป็น Mac เดิมแล้ว Edit Mac PC2 ดูครับว่ายังเป็นเหมือนเดิมเหรอปล่าว

Comment

อ่านแล้วงงเลยครับคุยเรื่องไรกันเนี่ย

Comment

Originally posted by nong_f View Post
        อ่านแล้วงงเลยครับคุยเรื่องไรกันเนี่ย
        คุยกันเรื่องฝนดาวตกครับ มันตกมากระแทกผิวโลกทำให้เครื่อข่าย internet โลกแปรปรวน
        กำลังรับสมัครทีมงาน Amagedon ร่วมขึ้นยาน Apollo 2007 ที่ฐานยิงจรวด NAZA แหลม NEVADA
        แบร่บห์ๆๆ มั่วไปเรื่อย
        Originally posted by JO View Post
        ถ้าผมเรียนที่สถาบันเทคโนโลยีแมสซาซูเซสตอนนี้คงไปทำงาน NASA แระ อิ อิ

ส่วนโปรแกรม MAC Edit บางตัวก็ไม่โหลด On Windows Stratup ก็หลายตัวครับเช่น SMAC2 พอ Restart ก็จะคืนค่าให้ต้องกดกันใหม่

ถ้าให้ชัวร์ก็ลองใช้ PC1 เป็น Mac เดิมแล้ว Edit Mac PC2 ดูครับว่ายังเป็นเหมือนเดิมเหรอปล่าว
        เด๋ววันจันทร์จะลองครับ
        เสาร์-อาทิตย์หยุดทำการ อิอิ
        Last edited by hutchan; 11 Aug 2007, 11:13:48.

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
          เออ แล้วลองเปลี่ยน lan ของ pc02 ยัง ดูว่าเปลี่ยนแล้วมันยังไปรวนที่ pc02 อีกมั้ยย เอาไรกับ lan onboard
          สงสัยพี่จะบอกให้ผม
          "ลองเปลี่ยน lan card ของ pc02 ดูว่าเปลี่ยนแล้วมันยังไปรวนที่ pc01 อีกมั้ย" ใช่ป่ะ
          เด๋วจัดห้าย วันนี้ไปเดินบ้านหม้อกันก่อนเว้ย หา coil ร้อนมาใส่หัวแร้งสักอัน
          ของเก่าใช้มา 12 ปีและ จี้นานอิ๊บอ๋ายเลยกว่าตะกั่วจะละลาย แทบขาดใจ
          เลี้ยงข้าวด้วยนะ งุงิๆ

Comment

LAN On Board ส่วนใหญ่จะมีปัญหาน่ะท่านฮัท

ของผมก็เป็น แต่จะเป็นแบบที่ว่า ถ้าโหลดหนักๆ
            LAN จะนิ่งไปเลย ตัดตัวเองออกจากเนตเวิร์ก แต่ Status ยัง Up อยู่
            ต้อง Disable แล้ว Enable ใหม่ ถึงใช้งานต่อได้

ตอนนี้ รำคาญกับมัน เอาการ์ดแลนเสียบเลย ง่ายดี จบ ไม่รวนอีกเลย

Comment

Originally posted by big_1981 View Post
              LAN On Board ส่วนใหญ่จะมีปัญหาน่ะท่านฮัท

ของผมก็เป็น แต่จะเป็นแบบที่ว่า ถ้าโหลดหนักๆ
              LAN จะนิ่งไปเลย ตัดตัวเองออกจากเนตเวิร์ก แต่ Status ยัง Up อยู่
              ต้อง Disable แล้ว Enable ใหม่ ถึงใช้งานต่อได้

ตอนนี้ รำคาญกับมัน เอาการ์ดแลนเสียบเลย ง่ายดี จบ ไม่รวนอีกเลย
              lan onboard ของหลายๆท่านก้อเสียง่ายกันซะส่วนใหญ่ครับ
              pc ในการดูแลของผม ใช้มาเกือบ 3 ปี พึ่งจะมี lan onboard เสียไปเครื่องเดียว
              กับเจ้าตัวล่าสุดที่ทำให้ปวกหัวนี่แหล่ะ งุงิ

Comment

เอา 3 คอม 10/100 ของผมไปเสียบแทนมะ ขายให้ตัวละ 3000

Comment

Mac ชนกัน

Comment

Originally posted by ImIlluSion View Post
                    Mac ชนกัน
                    MAC ม่ายโชนนน

Comment

Mac ไม่มีชนกันนะครับ ถ้าไม่มีใครไปเปลี่ยนมัน เพราะมันจะออกมากจากโรงงานเลย ไม่มีทางซ้ำกันเลยในโลกนี้ครับ ไม่จะเป็นจาก Lan on board หรือจาก card lan ครับ

Comment

สำหรับท่านที่อ่านแล้วงงว่า MAC อะไรกันวะ

MAC ADDRESS อยู่ใน Physical Layer ระดับต่ำเลยครับ
                        MAC ADDRESS ที่อยู่ใน CARD ก้อเหมือนใฝ เหมือนปาน เหมือนแผลเป็น ของคนเราแหล่ะครับ
                        จะให้ถูกน่าจะเรียกว่าวิญญาณ นิยามความเป็นเรา

เวลาเราไปทำบัตร ปชช. หรือขึ้นทะเบียนเก..ฑ์ทหาร(หา ณ.เณรไม่เจอ) หรือไปลงบัญชีผู้ต้องหาที่โรงพัก
                        เค้าก้อต้องจดบันทึกว่าเรามีอะไรตำหนิอะไรที่แสดงความเป็นตัวเรา

เช่นกันครับ ก่อนที่ Internet Protocal จะใช้ IP ADDRESS กับ CARD นั้นๆได้
                        ก้อต้องมี MAC ADDRESS มายืนยันกันก่อน

ว่าแต่...มีใครถามรึปล่าวเนี่ย??
                        (เอาเป็นว่าเฉพาะท่านที่เข้ามาแล้วงง และอยากทราบละกันนะครับ ฮ่าๆ)

Comment

หากเกิดอาการแบบนี้อีก ผมอยากให้ลอง Hard reset ตัวที่แจก IP address(ในกรณีนี้ไม่ได้แจก ไม่เป็นไร) + Default gateway + DNS Server IP (นั่นก็คือตัว ADSL Modem) ลองดูนะครับ
                          หรือจะลองสั่ง Reset ที่ตัว Modem ผ่าน Web browser ดูก่อนก็ได้ (reset Current settings) ถ้าไม่อยาก Config Modem ใหม่ทั้งหมด
                          โชคดีครับ
                          Last edited by jvc; 13 Aug 2007, 01:11:39.

Comment

Originally posted by hutchan View Post
                            สำหรับท่านที่อ่านแล้วงงว่า MAC อะไรกันวะ

MAC ADDRESS อยู่ใน Physical Layer ระดับต่ำเลยครับ
                            MAC ADDRESS ที่อยู่ใน CARD ก้อเหมือนใฝ เหมือนปาน เหมือนแผลเป็น ของคนเราแหล่ะครับ
                            จะให้ถูกน่าจะเรียกว่าวิญญาณ นิยามความเป็นเรา

เวลาเราไปทำบัตร ปชช. หรือขึ้นทะเบียนเก..ฑ์ทหาร(หา .เณรไม่เจอ) หรือไปลงบัญชีผู้ต้องหาที่โรงพัก
                            เค้าก้อต้องจดบันทึกว่าเรามีอะไรตำหนิอะไรที่แสดงความเป็นตัวเรา

เช่นกันครับ ก่อนที่ Internet Protocal จะใช้ IP ADDRESS กับ CARD นั้นๆได้
                            ก้อต้องมี MAC ADDRESS มายืนยันกันก่อน

ว่าแต่...มีใครถามรึปล่าวเนี่ย??
                            (เอาเป็นว่าเฉพาะท่านที่เข้ามาแล้วงง และอยากทราบละกันนะครับ ฮ่าๆ)
                            อ่าว mac ไม่ชนหรอครับ ขอโทษด้วยครับ ผมไม่รู้
                            ปล.ผมว่าใจท่านไม่อยู่กับเนื้อกับตัวนะครับ นั่น ณ. งัยท่าน...ตอนแรกแก้เครื่องได้แล้วแต่ยังมาถามหาวิธีแก้
                            ปล2.สงสัยพะวงเรื่อง HDD หรือบ้านใหม่ ฮะๆ...........แซวเล่นเน้อ

Comment

ฮ่าๆๆ มันเป็นมุกครับ

Comment

มันมึนเบียรุ อุอิ อุอิ

Comment

Working...
                                X