Announcement

Collapse
No announcement yet.

CMOS Battery Low

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CMOS Battery Low

แก้ได้แล้วครับลืมเสียบจัมเปอร์ แต่มีปัญหาใหม่ครับhttp://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=860002

ตอนนี้คอมมีปัญหาครับ

เพิ่งเปลี่ยน CPU+HDD ใหม่ SETตั้งค่าBIOSกดF10เซฟ มันดับแล้วนิ่งๆไฟทุกอย่างปกติ แต่ไม่ทำงานรอนานๆก็ไม่หาย(ปกติกดF10เซฟแล้วจะรีสตาร์ท พร้อมระบบทำงานใหม่)ผมเลยชักปลั๊กแล้วเปิดใหม่ ก็ติดนะแต่ข้อมูลในBIOSเป็นค่าเริ่มต้น สั่งรีสตาร์ทจากWindowsก็อาการเดิม

อาการคือ รีสตาร์ทไม่ได้ครับ พอสั่งรีสตาร์ทไม่ว่าจากทาง Case,Windows,F10ในBIOS ไม่ได้ผลเลย ต้องชักปลั๊กอย่างเดียว แต่ผมสงเกตเห็น ในTab BIOS มันมีดังนี้

CMOS Battery Low
    CMOS Date/Time not Set
    F1 Run to Setup
    F2 load difi... to coutinew

CMOS Battery Low = ถ่านในบอร์ดหมดเกี่ยวกันไหมครับ
    Last edited by OcScofield; 21 May 2010, 13:24:15.

เปลี่ยนถ่านครับ

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
      เปลี่ยนถ่านครับ
      ถ่าน ตอนนี้หาซื้อที่ไหนได้บ้าง เซ็งมากเลยครับ

Comment

7-11 มีไหมอ่าครับ หรือไม่ก็ต้องไปร้านขายอุปกรณ์คอมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Nova'z[x] View Post
          7-11 มีไหมอ่าครับ หรือไม่ก็ต้องไปร้านขายอุปกรณ์คอมอ่ะครับ
          สถานนะการแบบนี้เซ็งอย่างเดียว

Comment

7/11 ช่วงนี้เป็นเป้าหมาย....

เคยเห็มีขายใน 7/11 เหมือนกันแต่บางแห่งเท่านั้น มีอีกที่พอจะลุ้นก็ร้านขายนาฬิกา เอาของเก่าไปด้วยนะ

Comment

อาจไม่ใช่ที่ถ่านนะ เคยเจอ ไม่ได้เสียบ jumper ที่เอาไว้เคลีย bios อะลองดูดีๆ นะคับ

Comment

Originally posted by fourtakig View Post
                อาจไม่ใช่ที่ถ่านนะ เคยเจอ ไม่ได้เสียบ jumper ที่เอาไว้เคลีย bios อะลองดูดีๆ นะคับ
                ตัวเสียบ มี 3 ขาใช่ปะครับ

Comment

ตอนนี้ไม่ใส่ถ่านแล้ว อาการเหมือนกันกับตอนใส่ สงสัย ถ่านหมด

Comment

ไม่ต้องเอาของเก่าไปก็ได้ครับ ดูเบอร์บนถ่านเอา ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเบอร์ 2302 นะ

Comment

EVO ถ่านหมด เห้อๆๆๆๆ

Comment

ผมแปลกใจตรงนี้ละท่าน ว่า บอร์ดใหม่ แต่ถ่ายหมด...

ผล ผมเจอ อาการนี้ใน asrock เพราะ jumper ของตัวเคลียว์ bios ไม่ได้ใส่ เหอะๆ..

Comment

Working...
                        X