Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดให้ทีครับ ไม่ตั้งงบแต่บอกความต้องการ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดให้ทีครับ ไม่ตั้งงบแต่บอกความต้องการ

ไม่รู้มันจะผิดกฎหรือไม่แต่ไม่ตั้งงบนะครับ จะบอกความต้องการแทน

ไม่ได้จะมาโชว์รวยว่างบเท่าไรก็ได้

จะให้ท่านๆจัดเครื่องที่สามารถเปิดได้หลายๆหน้าต่างทำงานหลายๆอย่างพร้อมๆกัน โดยไม่มีปัญหาเรื่องไม่ทันใจวัยรุ่น โดยปกติใช้ เป็ดเว็ปพร้อมกันหลายๆหน้า ดูหุ้น เล่นเกมส์ เฟสบุ๊ค ฟังเพลง

เล่นเกมส์นิดหน่อยไม่มากมายอะไร vga ไม่ต้องแรงมากครับ ขอแค่รองรับเกมส์ทั่วๆไปได้เป็นพอแต่เผื่อไว้หน่อยนะครับเผื่ออยากเล่นขึ้นมา

HDD ซัก 500GB

PW ขอตัวดีๆสุดคุ้มซักตัว

รองรับอนาคตคงใช้อีกนานครับ

ขอทั้ง 2 ค่ายนะครับ

ใจติดใจทางฝั่ง AMD เพราะเคยใช้แต่คอมราคาเบาๆ แต่มีงบพอสมควร แต่ก็คิดว่าในระดับราคาที่สูง ทาง Intel น่าจะทำได้ดีกว่า

มาให้เพื่อนๆ ตัดสินใจให้ทีครับ

I3 530 - 4090
    Gigabyte H55-UD2H - 3420
    DDR3 KINGSTON 2GB X 2 - 3900
    WD5000AAKS - 1610
    CASE - 1200
    RAIDMAX 530 - 1500
    DVD - 800
    HIS HD5670 512MB - 3250

19770

งบนี้ไหวมั้ยครับ

หรือ อยากใช้เป็น Case + Psu ก็ได้ครับ แต่ จขกท.บอกว่า ขอ Psu ดีๆหน่อยก็เลยจัดแยกให้ครับ ส่วนการ์ดจอตัวนี้ก็แรงพอควรครับ เล่นเกมส์ออนไลน์ลื่นทุกเกม ออฟไลน์ปรับได้กลางๆครับ เป็นตัวที่คุ้มที่สุดโดยที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มครับ

ส่วนเรื่องเกมเฟสบุค กิน CPU มากนะครับ เช่นเกม Restaraunt City ฯลฯ ดังนั้น อาจกระตุกบ้างนะครับ ถ้าเล่นเกมเฟสบุค

แนะนำเพิ่มเติมครับ ถ้าอยากเล่นอินเทอร์เน็ตเปิดหลายๆหน้า ให้ใช้ Web Broser อื่นที่ไม่ใช่ IE ครับ
    Chrome จะโหลด เสร็จเร็วกว่าตัวอื่นครับ ถ้าใช้เล่นเว็บทั่วๆไป
    Firefox ใช้แทน IE ได้ครับ โดยการโหลด IE TAB มา สำหรับบางเว็บที่ต้องใช้ Ie ในการแสดงผลเท่านั้น เช่นเว็บเกมส์ออนไลน์ต่างๆ เวลาจะล็อกอินครับ แล้วก็ใช้ตัวนี้เล่นเกมส์บนเฟสบุคแทน IE ก็ได้ครับ โดยส่วนตัวที่ลองรู้สึกว่าเร็วกว่าพอสมควรครับ

มีใครหลายๆคนบอกเล่ามากันว่า AMD จะได้เปรียบสำหรับการใช้ที่เปิดหลายๆหน้าและสลับไปสลับมา
    ผมก็เลยจัดให้สักชุดครับ

Athlon II X4 620 - 3500
    ASROCK M3A785GM-LE/128M - 2190
    CASE - 1200
    DVD - 800

17950
    Last edited by punsup; 21 May 2010, 02:14:07.

Comment

ตามเรบบนเลย

ชอบบนหรือล่างก็เลือกเอา

อิอิ

Comment

Originally posted by punsup View Post
        I3 530 - 4090
        Gigabyte H55-UD2H - 3420
        CASE - 1200
        DVD - 800

19770

งบนี้ไหวมั้ยครับ

หรือ อยากใช้เป็น Case + Psu ก็ได้ครับ แต่ จขกท.บอกว่า ขอ Psu ดีๆหน่อยก็เลยจัดแยกให้ครับ ส่วนการ์ดจอตัวนี้ก็แรงพอควรครับ เล่นเกมส์ออนไลน์ลื่นทุกเกม ออฟไลน์ปรับได้กลางๆครับ เป็นตัวที่คุ้มที่สุดโดยที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มครับ

ส่วนเรื่องเกมเฟสบุค กิน CPU มากนะครับ เช่นเกม Restaraunt City ฯลฯ ดังนั้น อาจกระตุกบ้างนะครับ ถ้าเล่นเกมเฟสบุค

แนะนำเพิ่มเติมครับ ถ้าอยากเล่นอินเทอร์เน็ตเปิดหลายๆหน้า ให้ใช้ Web Broser อื่นที่ไม่ใช่ IE ครับ
        Chrome จะโหลด เสร็จเร็วกว่าตัวอื่นครับ ถ้าใช้เล่นเว็บทั่วๆไป
        Firefox ใช้แทน IE ได้ครับ โดยการโหลด IE TAB มา สำหรับบางเว็บที่ต้องใช้ Ie ในการแสดงผลเท่านั้น เช่นเว็บเกมส์ออนไลน์ต่างๆ เวลาจะล็อกอินครับ แล้วก็ใช้ตัวนี้เล่นเกมส์บนเฟสบุคแทน IE ก็ได้ครับ โดยส่วนตัวที่ลองรู้สึกว่าเร็วกว่าพอสมควรครับ

มีใครหลายๆคนบอกเล่ามากันว่า AMD จะได้เปรียบสำหรับการใช้ที่เปิดหลายๆหน้าและสลับไปสลับมา
        ผมก็เลยจัดให้สักชุดครับ

Athlon II X4 620 - 3500
        ASROCK M3A785GM-LE/128M - 2190
        CASE - 1200
        DVD - 800

17950
        ขอบคุณท่านมากครับ ผมลองคำนวณดูเงินแล้ว มีงบสำหรับสิ่งนี้ประมาณ 5หมื่น

แต่จะเอาแบบว่าแค่สามารถทำได้อย่างข้างบนโดยที่ไม่ต้องซื้อใหม่บ่อยๆอะครับ

ยังไงท่านรู้งบแล้วลองจัดใหม่ให้ทีครับ เพราะดูเหมือนกับท่านยังกังวลเรื่องงบอยู่ คือเอาเท่าที่พออะครับ ไม่ต้องใช้หมด5หมื่นก็ได้ คือจะบอกยังไงดีอะครับ คือมีงบ5หมื่นจัดตามที่ทำข้างบนได้สบายๆ(มาก) ผมไม่ได้อยากได้สเปก5หมื่นอะครับ

รบกวนอีกทีนะครับ

Comment

i7 860
          P7P55D-E ถ้าไม่มี เอา P7P55D-LE
          G.skill 1600 2GB 2ตัว
          WD 5000AAKS
          DVD ตามใจ
          GTX 470 1.28G GDDR5
          CM Haf 922 หรือ 932
          ซิงตามที่ชอบแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันถ้าไม่สน เอา CM 212+
          Scythe storng 700 w
          ที่เหลือ จอ LCD ถ้าไม่รวมเปลืยน WD 500G black กะ GTX 480

Comment

เปลืยน แรม เป็น 1333 ด้วยด้วยเกินงบ

Comment

ผมว่าบอกความต้องการก็ดีแล้วนะ เพราะความต้องการใช้งานแบบข้างบน ไม่น่าจะเกิน20000

ตอนหลังมากลับบอกงบอีก ตั้ง50000

เงินมันหายากนะคร้าบบบบบ

ส่วนเรื่องไม่ต้องซื้อใหม่บ่อยๆมันก็ขึ้นกับความพอใจในอณาคตของคุณละครับ

ถ้าให้แนะนำ พอได้คอมใหม่ปุ้บ ก็หยุดเข้าเว็บนี้ไปเลย อิอิ ล้อเล่นนาาาาา

Comment

ที่ จิง จขกท เอางบสัก 25k ก็พอแล้วที่เหลือเอาไปซื้อเมาท์ เคส คีบอร์ด ไปเลยง่ายกว่าครับ

Comment

ผมว่า 50K แบ่งเป็นสองก้อนนะครับ

25K ก็เหลือๆแล้วครับ สำหรับการใช้งาน ของ จขกท

อีก 25K เก็บไว้อีกสักสามปี ถอยใหม่อีกเครื่อง ผมว่าคงต้องแรงกว่า 50K ตอนนี้แน่นอนครับ

Comment

ยังไง คอมแรงแค่ไหน Facebook ก็มีกระตุกครับ อันนี้ต้องเข้าใจนิดนึง
                    เกม Facebook ของค่าย Playfish ส่วนมากจะกิน Cpu สูงมากเลยครับ ยิ่งเลเวลสูงๆนี่ สุดๆครับ

ถ้าเป็นผมมาใช้งานธรรมดา เปิดหลายๆหน้า ผมก็เลือก 2 สเปคนั้นแหละครับ ภายในงบ 20000 ดูคุ้มค่าดีครับ
                    ซื้อแรงๆไป อีกไม่กี่ปีมันก็เป็นขยะแล้วครับ ใช้เงินจำนวนนี้ให้มันดูคุ้มค่าดีกว่าครับ แล้วก็เลือกจอ 23" สักตัว เวลาเล่นเน็ตจะได้จอใหญ่ๆ สบายตาครับ รวมๆอุปกรณ์อย่างอื่นด้วย คงไม่เกิน 30000 หรอกครับ

หมั่นเช็คไวรัสบ่อยๆ ลบไฟล์ขยะ วางไฟล์ให้เป็นหมวดหมู่ คอมก็ลื่นแล้วล่ะครับ ที่สำคัญลงวินโดวส์ 7 ด้วยครับ

Comment

ถ้าเป็นผมผมจะเอาเงินที่เหลือไปซื้อจอ 3D กับแว่น NVIDIA 3D ครับ

Comment

Working...
                      X