overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member zixheart's Avatar

Default เจอปัญหาแบบ งงสุดๆ รบกวนขอความช่วยเหลือทีครับ

คือ คอม ผมอะครับอยู่ดี หน้าจอมันก็มี จุดBrigt ขึ้นมา เต็มไปหมด สีเขียวสีชมพู แต่ที่แปลก คือ มันจะเป็นเฉพาะ หน้าจอdesktop หรือหน้าจอของวินโดว์ เช่น แบบเข้า ไดฟ์ c อะไรแบบนี้ หรือ icon สีจะเพี้ยน แต่พอผมเข้าie แบบเข้าเวปดุรูป อะไรมันก็สีปกติไม่เป็นแบบนั้น
    เล่นไฟล์ วีดีโอก็ภาพปกติ เล่นไฟล์Full HD ก็ได้ปกติ

ซึ่งผมก็เลยลองลง driver การ์ดจอใหม่ ซึ่งผมเคยใช้อยู่ประจำพอลง มันก็เข้าหน้าจอสีดำๆ อยู่ดีจอก้มีขีดเส้นสีขาวอย่างกับทางม้าลายๆเต็มตอนเสร็จก็รีเครื่องไป พอเปิดมาก็เป็นอาการเดิมแบบ ที่บอกไว้ข้างบน มีจุดๆอะ- -
    ลองโหลดไดฟ์เวอร์มาลงไม่รู้กี่ตัวก็ไม่หาย สแกนไวรัสก็ไม่เจออะไร

จอผมเป็น Samsung รุ่น p2250 full hd 21.5 จอไม่น่ามีปัญหาเพราะมันเป็นตามที่บอกไว้ข้างต้น - -
    การ์ดจอ 9600 Gt Gigabyte (GV-N96TZL-512I)

ขอผูเชี่ยวชาญช่วยทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

อาการตามรูปเลยครับ นี่หน้าdesktop แล้วผมก็เลยคิดว่าจะprintscreenตอนมันเล่นไฟล์videoมาตอนดูไม่เป็นไรพอprintscreen มาลงpaintมันก้เป็นจุดๆแบบdesktop งงมากๆ- -
    รูป รูป

OverclockZone Member zixheart's Avatar

อธิบายเพิ่มเติม คือ ตอนผมเอาไดฟ์เวอร์ ออก ก็อาการหายนะครับ แต่งงคือ ไดฟ์เวอร์ตัวนี้ที่แถมกับการ์ดจอ ผมก็ใช้มาเป็นปีและ ก็ไม่เห็นไม่เห็นมีปัญหา - - ลงประจำ

ตอนอาการเกิดคือ โหลด เกม psp อยู่ๆ ออกไปข้างนอกกลับมาดูอีกทีก็เป็นและ- - งงอยู่ดีๆมันก็เป็น ก็เลยลองลบเกมที่เพิ่งโหลดมา + สแกนไวรัสก็ไม่มีไรดีขึ้น - -

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ลองถอนตัวเก่า แล้วลงตัวล่าสุดยังครับ

ลองแล้วครับผม ลองไดร์ฟเวอร์ไปเยอะมากๆ หลายตัวและก็ไม่หาย - -

งงมากๆ - -

OverclockZone Member destinyair's Avatar

แน่ใจรึปล่าวครับว่าถอนออกหมดเกลี้ยง พาผมงงไปด้วยไม่เคยเจอ - -

เกลี้ยงครับ ผม ทั้ง uninstall addremove เข้าไปลบที่โฟลโดว์ แถมใช้โปรแกรม atf cleaner ด้วย แล้วค่อยลงไดฟ์เวอร์ ใหม่สุดท้ายก็เหมือนเดิม แต่พวกไฟล์วีดีโอ หรือ แบบที่ผมเล่นเน็ตอยู่ตอนนี้ภาพจะปกติ100% เป็นเฉพาะพวกinterface ของวินโดว์กับหน้าจอdesktop ผมงงชิบ

มีออนบอร์ดมั้ยครับ ลองเสียบดู

ไม่มีอะครับ YY

ลองถอดออกมาเสียบใหม่ ถ้าไม่หายอีกลอง format ดู ผมก็จนปัญา

OverclockZone Member

ผมเคยเป็นครับกับ GA9600GT แต่ของผมจะเป็นตอนเล่นเกมส์แล้วค้างครับ อาจจะไม่เหมือนกันแบบเป็นจุดสีเต็มไปหมด นานๆเป็นที่ช่วงหลังผมลงวินโดว์บ่อยอยู่ๆมันก็หายไปครับ ผมใช้ windows7/64 ครับ พอใช้ตัวล่าๆสุดไม่เคยเป็นอีกเลยครับ

OverclockZone Member Figaro's Avatar
    ลาดพร้าว 41 โชคชัย 4 วังหิน

เช็คอุณหภูมิการ์ดจอยังครับ กา๋ร์ด อายุกี่ขวบแล้ว ช่วงนี้อากาศร้อนอาจจะทำให้แต๊บได้
    ลอง เช็ตดูก่อนครับ เกิน 80 ก็ หน้าจะส่อแววแล้ว รีบ ส่ง 0 ด่วน

OverclockZone Member hidden6069's Avatar

ดูอุณภูมิก่อนนะครับ โดยใช้โปรแกรม HWmonitor ถ้าอุณภูมิ Idle ปกติไม่เกิน 80c ก็ยังถือว่าไม่มีปัญหา ให้ลองโหลด Driver รุ่นนี้ไปใช้ครับ

http://www.nvidia.com/object/winxp_185.85_whql.html

โดยลบตัวเก่าออกให้หมด รวมทั้งระบบ PhysX ด้วยนะครับ ซึ่งมันจะแยกกันกับตัวไดร้ฟ์เวอร์ แต่จะอยู่ติดๆกันใน Add/rommove และเข้าไปลบในส่วนของ C:\Nvidia จะมีตัว Setup ของตัวก่อนหน้านี้ที่เราลงไว้อยู่ตรงนี้ด้วยครับ ลบออกให้หมดเลย แล้วลงเวอร์ชั่นที่แปะลิ้งค์ไว้ให้ดูครับ ลองทำตามวิธีดูนี้ดูก่อนครับ หายหรือไม่หายกลับมาบอกด้วยนะครับ

OverclockZone Member thebenzza's Avatar

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ สาวก SNSD ^ ^

ทุกครั้งผมก็ ลบ physicx ครับเพราะผมเข้าไปลบในcontrol pannel ตลอด กับที่ ไดฟ์ c

นี่ครับภาพจากการวัดอุนหภูมิครับช่วยวิเคราะห์ให้ทีนะครับ คือนี่เพิ่งเปิดเครื่องครับ ยังไม่ได้เปิดอะไรนอกจากie

ขอบคุณที่ช่วยมาตอบกันครับ

*คอนเสิร์ตsnsd ถ้าจะเลื่อนไปอีกนานสถานะการณ์แบบนี้
    รูป รูป

ลองลงวินโด้ใหม่ดูท่าน

OverclockZone Member clasher's Avatar

ลบแบบนั้นมันไม่่เกลี้ยงหรอกครับ ใช้ Driver Speeper ลบใน safe-mode ด้วย จะให้หมดจริงๆ ก็ลงวินโดว์ใหม่ ถ้ายังเป็นอีก ก็เป็นที่ตัวการ์ดแล้วครับ

OverclockZone Member

เคยลองไดรเวอร์ตัวนี้หรือยัง
    http://www.giga-byte.com/Support/VGA...ProductID=3058

Bookmarks

Bookmarks