overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default จะใช้ CPU X6 ของ AMD ไม่ทราบว่าใช้ GTX480 ดีไหม

พอดีตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ครับ...ระหว่าง 5970 กับ GTX 480
    อยากรู้ว่า AMD ต้องใช้กับแดงเท่านั้นหรือเปล่าถึงจะเรียกประสิทธิภาพออกมาได้เต็มที่...
    ในใจนั้นอยากเล่นฝั่งแดง...แต่มันไม่มีฟิสิก...ชอบตรงที่มันเย็นกว่า...ถ้าจะเอาการ์ดเขียวอีกตัวมาทำฟิสิกแนะนำรุ่นไหนดีแล้วราคาจะเท่าไหร่... ถ้าเล่นฝั่งแดงแล้วเอาเขียวมาทำฟิสิกต้องเพิ่มPSUไหม ถ้าตัวเดิม700วัตต์เต็ม แล้วจะระบายความร้อนด้วยลมจะพอไหม...แนะนำด้วยครับ...คือจะทำงานเกี่ยวกับสตูดิโอ...พอดีเห็นว่า PS 4 มันมีฟิสิกส์ด้วย...เลยเกิดกิเลสสับสน...หรือใช้แค่...5970 ก็พอ...

แล้วถ้าจะดูหนัง 3D ด้วยจอ 120Hz จำเป็นไหมที่ต้องเป็นค่ายเขียวเท่านั้น...
    ท้ายสุด...อยากใช้ I7 แต่ไม่กล้าเล่นอินเทลนะขอรับ...บอกตามตรงผมตามเทคโนโลยีไม่ทัน...เปลี่ยนซ๊อคเก็ตไปเรื่อยๆจะเปลี่ยนซีพียูทีต้องเปลี่ยนบอร์ดด้วย...ตรงนี้ทำให้ผมตามไม่ไหวจริงๆ...เลยขอผ่านแม้ในราคาใกล้กันอินเทลดูแหล่มกว่าก็ตาม...กลัวอนาคตมันจะเหมือน P4 ของผม...หุหุ...ทำอะไรกะมันไม่ได้เลย...นอกจากเอาไว้โหลดบิต...เศร้า...
    Last edited by soodkoom; 21 May 2010 at 04:49:35.

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

480 ครับ +100

OverclockZone Member aosbee's Avatar

AMD+ATI เรียกประสิทธิภาพออกมาเต็มที่เลยมันระบบใหม่ใน CPU กับบอร์ดใหม่ ของ AMD จำชื่อไม่ได้

เพิ่มประสิทธิภาพการเชื่อมต่อ CPU กับการ์ดจอให้ดีขึ้น

OverclockZone Member artzakab's Avatar

ถ้าชอบ AMD+ATI ก็จัด HD5970 POWER COLOR ไปเลยครับ 20450 เองครับไม่แพงแรง

แต่ถ้าอยากซื้อแล้วจบเล่นได้ทุกเกมแบบง่ายๆๆไม่ต้องแก้นู่นนี่ ก็ GTX480 จัดไปลงแล้วก็เล่นเกมได้หมด ไร้ปัญหา ไม่รองรับเกมส์

>>>>>>>
    Last edited by soodkoom; 21 May 2010 at 08:56:11.

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ...แต่ยังมีข้อสงสัยที่ต้องการทราบเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1.ถ้าจะเอาการ์ดเขียวอีกตัวมาทำฟิสิกแนะนำรุ่นไหนดีแล้วราคาจะเท่าไหร่...
    2.เล่นฝั่งแดงแล้วเอาเขียวมาทำฟิสิกต้องเพิ่มPSUไหม ถ้าตัวเดิม700วัตต์เต็ม
    3.แล้วจะระบายความร้อนด้วยลมจะพอไหม,,,ขอความกรุณาแนะนำตัวรายบายความร้อนด้วยครับเอาอะไรดียี่ห้อไหนราคาเท่าไหร่(ถูกและคุ้มเพียงพอต่อการใช้งานไม่เกินความจำเป็น)
    4.แล้วถ้าจะดูหนัง 3D ด้วยจอ 120Hz จำเป็นไหมที่ต้องเป็นค่ายเขียวเท่านั้น...
    5.ได้ยินมาว่า 480 นั้นร้อนมาก...และกินไฟมาก...จะใช้ซิงค์หรือพัดลมร่วมกับคำตอบที่สามได้ไหมขอรับ....

สรุปความต้องการพร้อมทางเลือกในคำถามนะครับ...
    1.ผมต้องการทราบราคาขั้นต่ำถ้าจะเล่นAMD+5970+เขียวสักตัวเพื่อฟิสิกส์(รวมอุปกรณ์ที่ต้องเพิ่มถ้าทำฟิสิกส์...แต่ยังไม่มีคำตอบในขณะนี้...ได้แก่พัดลม...ซิงค์...และPSUถ้าต้องเปลี่ยนใหม่..คงต้องรอคำตอบที่1+2+3)
    2.จากคำถามที่3+5ผมเปิดคอมนานมากมากกว่า 12 ชั่วโมง...กลัวเรื่องความร้อนเป็นที่สุดถ้า5970+เขียวเล็กๆจะร้อนกว่า480มากไหม...
    แล้ว480เดี่ยวๆนี่ร้อนมากแค่ไหน...(อันนี้คงต้องรบกวนผู้ที่เคยใช้/ผู้ที่หาข้อมูลตรงนี้หรือมีประสบการณ์)ไม่ร้อนเกินไปมันก็น่าสน
    ถ้างบในบทสรุปข้อหนึ่งไม่บานมากเกินไป...ผมคงต้องเลือกค่ายแดงเพราะชอบที่ความเย็นและความที่มี2GPU
    3.แต่ถ้าแนวโน้มว่า ดูหนัง 3D ต้องใช้เขียวเท่านั้น...และหากใช้ซิงค์หรือพัดลมแล้วลดความร้อนลงได้ดีในระดับที่พอใช้หรือใช้ได้...ผมคงต้องเลือกเขียวด้วยความที่ประหยัดงบกว่า...(แต่คงช้ำนิดๆที่ไม่สามารถเรียกความสารถของAMDออกมาได้เต็มที่)
    ...แนวโน้มฟิสิกส์ฝั่งแดงจะมีไหมครับ...

อาจจะถามมากหน่อยแต่ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ ผมคิดว่าทุกท่านคงเข้าใจว่ามันเลือกอยากแค่ไหน...ในเมื่อตังมันไม่แรงพอ...ที่จะเอาทั้งสองตัว

OverclockZone Member punsup's Avatar

GTX480 ตัวเดียวไปเลยครับ

OverclockZone Member mathburn's Avatar

ที่บอกมาส่วนใหญ่ตรงกับ GTX480 เลยแต่อยู่ที่ชอบครับ ซื้ออันที่ไม่ชอบกลับไปจะเสียใจ เสียดาย นะครับ จะไม่มีความสุขเอา

OverclockZone Member banknarak's Avatar
    กทม. ลาดพร้าว48

ถ้าอย่างที่ จขกท.ว่า ก็จัด 480 ไปครับผม

Bookmarks

Bookmarks