Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามใครเคยใช้ IO Level up ของ P7P55D-E เป็นต้นไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามใครเคยใช้ IO Level up ของ P7P55D-E เป็นต้นไป

เห็นมันเลื่อกได้ระหว่าง usb3.0 หรือ sata3

มันทำให้ Hardware เช่น HD Sata3 เร็วขึ้นหรือเปล่า แล้วมันไปดึงแชร์เมมโมรี่ฮาร์แวร์ส่วนอื่นหรือเปล่าครับ

ถ้าการ์ดจอแรงๆ มันจะทำให้ I/O ของ HDD ตก ครับ

Comment

การ์จอผมใช้ 5770 อะครับ

Comment

เรื่องมันยาวมาาากกกครับ ขี้เกียจเขียน

แต่เอาเป็นว่า มันแค่ไปเพิ่ม Bandwidth ให้ักับ SATA3 หรือ USB3.0 ครับ
        ถึงไปเปิดมันผมก็คิดว่าไม่มีอะไรดีขึ้น ถ้าอยากเห็นผลในส่วนตรงนี้ ต้องอัด HDD
        หลายๆลูก แบบแรงๆ ทำ RAID0 ด้วย แล้วจะเห็นผล

คือมันเหมือนว่ามันไปขยับเพดานความเร็วของ SATA3
        แต่ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้ HDD เร็วขึ้น เข้าใจม่ะ?

ที่บอกว่าถ้าการ์ดจอแรงๆ มันจะกิน PCI-E Bandwidth เยอะ
        ซึ่งถ้าเปิด Turbo SATA3 ขึ้นมา ไอ SATA3 มันจะไปแชร์
        Bandwidth กับ การ์ดจอ

Comment

Originally posted by Kanuki View Post
          เรื่องมันยาวมาาากกกครับ ขี้เกียจเขียน

แต่เอาเป็นว่า มันแค่ไปเพิ่ม Bandwidth ให้ักับ SATA3 หรือ USB3.0 ครับ
          ถึงไปเปิดมันผมก็คิดว่าไม่มีอะไรดีขึ้น ถ้าอยากเห็นผลในส่วนตรงนี้ ต้องอัด HDD
          หลายๆลูก แบบแรงๆ ทำ RAID0 ด้วย แล้วจะเห็นผล

คือมันเหมือนว่ามันไปขยับเพดานความเร็วของ SATA3
          แต่ไม่ได้หมายความว่าจะทำให้ HDD เร็วขึ้น เข้าใจม่ะ?

ที่บอกว่าถ้าการ์ดจอแรงๆ มันจะกิน PCI-E Bandwidth เยอะ
          ซึ่งถ้าเปิด Turbo SATA3 ขึ้นมา ไอ SATA3 มันจะไปแชร์
          Bandwidth กับ การ์ดจอ
          เสริมด้วยนิดนึงครับ ถ้าเสียบช่องSATA3 แบนวิทการ์ดจอ จากx16 จะลงเหลือ x8 ทันที ไม่ว่าHDDจะเป็นแบบSATA2 รึ 3ก็ตาม

Comment

Originally posted by Alteizen View Post
            เสริมด้วยนิดนึงครับ ถ้าเสียบช่องSATA3 แบนวิทการ์ดจอ จากx16 จะลงเหลือ x8 ทันที ไม่ว่าHDDจะเป็นแบบSATA2 รึ 3ก็ตาม
            เหรอครับ นี่ถ้าใ้ช้โปรแกรม เช็คใน windows ก็จะขึ้นโชว์เป็น 8x เหรอครับ

Comment

Working...
            X