overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Default >>>รบกวนพี่ๆช่วยเลือก VGA Card ให้หน่อยค่ะนู๋ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้อ่ะค่ะ<<<

อยากจะอัพไว้เล่นเกมส์ใหม่ๆได้บ้างแบบที่ไม่กระตุกอ่ะค่ะเห็นมีหลายยี่ห้อหลายแบบนู๋เลยเลือกไม่ถูกเลยอ่ะค่ะว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้างนอกจากVGA Card รบกวนพี่ๆหน่อยน้าค่ะ ขอบคุณมากกคร่า งบ 3-4000 + -

สเปกที่มีอยู่ค่ะเป็นPC ยี่ห้อ HP
    intel core 2 duo E7200
    ram ddr2 2mb
    geforce 9300ge 3D

GFX 3D Addict parmafc's Avatar
    Future Park Rangsit

หา 4850 ซิครับ ไม่ถึง 3000 แล้วมั้งตอนนี้ PowerColor หรือ HIS ก็ได้

แรงพอ ๆ หรือเท่ากับ GTS-250 หรือ 9800GTX+ เลยนะ บางเกมส์

แต่อยากให้บอกเกมส์ใหม่ ๆ ที่จะเล่นหน่อยอ่ะครับ เผื่อจะได้แนะนำให้ตรงจุดเข้าไปอีก

อืมจำชื่อเกมส์ไม่ได้อ่ะค่ะ แต่อยากอัพไว้เผื่อเล่นเกมส์ได้หมดที่มีอยู่ ณปัจจุบันอ่ะค่ะ แบบที่นู๋ปรับค่าสูงๆแล้วภาพไม่กระตุกอ่ะค่ะ แล้วจะต้องเปลี่ยนพาวเวอซัพไพร์หรือตัวอื่นๆอีกไหมค่ะพี่Parmafc ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

OverclockZone Member mathburn's Avatar

อีกไม่นานกระทู้นี้คนจะเยอะ เพราะคำว่า "ค่ะ"

4850 psu จะพอรึเปล่า

OverclockZone Member Heat&Joker's Avatar

เครื่อง Brand Name หรอครับหมดประกันยังเอ๋ย อิอิ

OverclockZone Member ploynut's Avatar

ดูพาวเวอร์ก่อน อันดับเเรก ถ้าพอก็ใส่ ที่ตามด้านบนเเนะนำได้
    ถ้าไม่พอก็คงต้องพวกไม่ต่อไฟเพิ่ม

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ เด๋ยวว่าจะไปร้านคอมดูรุ่นVGA Cardที่พี่ๆแนะนำมาให้ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ค่ะ

Bangkok Bangkae

PSU มีขนาดเท่าไรอยู่น่ะครับ
    เกรงว่า 4850 แล้ว PSU อาจจะไม่พอนะครับ

คำว่า ค่ะ เรียกผมเข้ามา - -
    เป็นผมจะดูขนาดจอ ความละเอียดที่จะเล่น + power + เกมส์ที่จะเล่นนะ
    แต่แนะนำ ถ้ายังไม่มีเกมส์ที่อยากเล่นจิงๆ ผมว่าเก็บตัวอีกหน่อยดีกว่า
    ถ้าจะเอาการ์ดจอแรงๆ PSU ดีๆ ก็ต้องตามมา

งบประมาณ 3000-4000 ก็ HD4850 อ่าคับ น่าจะดีที่สุด แต่เกมส์โหดๆ อาจจะต้องปรับกลางๆ

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

8400GS คือคำตอบสุดท้าย อะจึ๊ก อะจึ๊ก.....

GFX 3D Addict parmafc's Avatar

Quote Originally Posted by oad View Post
    อืมจำชื่อเกมส์ไม่ได้อ่ะค่ะ แต่อยากอัพไว้เผื่อเล่นเกมส์ได้หมดที่มีอยู่ ณปัจจุบันอ่ะค่ะ แบบที่นู๋ปรับค่าสูงๆแล้วภาพไม่กระตุกอ่ะค่ะ แล้วจะต้องเปลี่ยนพาวเวอซัพไพร์หรือตัวอื่นๆอีกไหมค่ะพี่Parmafc ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ถ้าบอกรุ่นของ HP มาให้ ก็อาจทำให้ช่วยวิเคราะห์ให้ได้คำตอบที่ถูกต้องมากขึ้นอะครับ

เช่น HP Pavilion รุ่น ?
    หรือ HP Compaq Presario รุ่น ?

เพราะสามารถ นำรุ่นไป Search หา Spec ใน Website ของ HP ได้ก่อน ซึ่งในนั้น
    จะบอกให้เราได้รู้หมดว่าใช้ PSU ที่ Watt เท่าไหร่

เมื่อรู้ spec psu แถมรู้ pci-express ว่าเป็นแบบไหน จะทำให้เลือกการ์ดจอที่เหมาะสมและคุ้มค่ากับเงินที่กำลังจะสูญเสียไปได้มากที่สุดครับ

3000-4000 มีตัวเลือกเยอะอยู่เหมือนกันครับ ทั้ง Ati และ Nvidia

ถ้าไม่เน้นเรื่อง เทคโนโลยีและเกมส์ที่มี PhysX เลือก ATi ดีที่สุดครับ เบื่อเล่นเกมส์ใช้มันดูหนังก็ยัง work
    แถมราคาต่อประสิทธิภาพที่ได้ ก็ทำได้ดีกว่า..

แต่ถ้าเน้นเกมส์ที่มี physx และเน้นเกมส์อย่างเดียวล้วน ๆ ความเข้ากันได้กับเกมส์มีมาก
    เลือก Nvidia ครับ รุ่นราคาประมาณนี้ ก็คงได้พวก GT-240, หรือ 9800GT

เชคราคาดูได้ที่ link ด้านล่างนี้ครับ
    http://www.jib.co.th/

OverclockZone Member a4tech's Avatar

คนไทยใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง

HP Pavilion a6675l home pc ค่ะ

Quote Originally Posted by oad View Post
    HP Pavilion a6675l home pc ค่ะ
    Search Detail Spec ให้แล้วครับ link ด้านล่าง
    http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/d...801416&lang=tr

จะสังเกตุได้ว่า PSU แค่ 250 watt

ดังนั้น ถ้าเลือก 4850 ไฟไม่น่าจะพอ คงต้องเปลี่ยน PSU แน่ ๆ ครับ

งบจะเริ่มบานปลายแล้วนะครับ PSU วัตต์เต็ม ๆ ต้อง 450 watt ครับถึงจะเอา 4850 ได้แบบสบาย ๆ

แนะนำ Enermax 460 watt ครับ ไม่น่าเกิน 2000 มั้ง
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3338

ขอบคุณพี่มากค่ะ

OverclockZone Member G-Seed Destiny's Avatar

ลอง Raidmax ก็ได้ครับ เล่นเท่านี้เอาอยู่สบาย

Bookmarks

Bookmarks