Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Ram คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Ram คับ

คือว่า ผมใช้แรม OCZ 2G 2ตัว

ผมลองเช็คที่ ไบออส ก็ เห็น 4G

แต่ลองมาเช็คที่วินโดวมันเห็นแค่ 2.99G

จะแก้ไขยังไงอะคับหรือว่าปกติอยุ่แล้ว

ใช้ 7 สิ จะได้เห็นเต็มๆ 4 กิ๊ก

Comment

ลง Windows อะไรก็ได้ครับที่เป็น 64Bit จะเห็น 4 เต็ม

Comment

ใช้วินโดว์64บิทสิครับ

Comment

Originally posted by AssGanO View Post
          คือว่า ผมใช้แรม OCZ 2G 2ตัว

ผมลองเช็คที่ ไบออส ก็ เห็น 4G

แต่ลองมาเช็คที่วินโดวมันเห็นแค่ 2.99G

จะแก้ไขยังไงอะคับหรือว่าปกติอยุ่แล้ว
          เพราะว่าใช้ Windows แบบที่มันเป็น 32 Bits อยู่ไงครับ
          ถ้าอยากจะใช้เต็มๆได้ 4GB ต้องเปลี่ยนมาใช้ Windows แบบ
          64 Bits แทนครับ

Originally posted by ploynut View Post
          ใช้ 7 สิ จะได้เห็นเต็มๆ 4 กิ๊ก
          ใช้ Windows 7 มันจะเห็น 4GB ก็จริงครับ แต่ว่าจะใช้จริงได้เท่าไรก็ขึ้นอยู่
          กับเวอร์ชั่นของ Windows 7 ด้วย ถ้าใช้แบบ 32 Bits ก็จะเห็น 4GB แต่จะใช้
          ได้จริงๆแค่ 2.99GB คือมันจะเขียนว่า 4.00GB (Usable 2.99GB) แต่ถ้าใช้
          Windows 7 แบบ 64 Bits ก็เห็นเต็มๆ และใช้ได้เต็มๆจริงๆครับ ไม่เกี่ยวกับ
          Edition ของ Windows 7 นะ

Comment

ก็ใช้ 64 บิท ซิ จะได้ใช้เต็ม

Comment

32 bit อย่างต่ำจะเห็น 3.5 นะครับเคยเห็นมาแล้ว

Comment

อ๋อ ครับ ขอบคุณผู้รู้ทุกท่าน ^^"

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
                  32 bit อย่างต่ำจะเห็น 3.5 นะครับเคยเห็นมาแล้ว
                  +1 ครับ อันนี้ยืนยันเพราะผมก็ใช้มาแล้วกับตัวเองเห็น 3.5 เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                  X