overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member

Default ได้บินเสียงฟ้าร้องแล้วเป็นงี้อะครับ...

คือผมได้ยินฟ้ามันผ่าไกล้ๆๆมากๆๆ
    แล้วพอกลับมา คอมผมมันก็ดับ
    พอเปิดมาเน็ตก็ไม่ติดครับ
    ไฟ Ethernet มันไม่ติด
    ผมก็เลยไปเอา Ethenet card ของเครื่องเก่ามาใส่แล้วเค้ามาถามเลยนี่หละครับ
    แล้วตอนผมปิดเครื่อง
    พัดลมมันยังติดอยุ่เลยครับ
    ทั้งเครื่องเลย
    Cpu การ์ดจอ พัดลมติดหมดเลย
    ไฟหน้าเคสก็ติด
    ทั้งๆที่ shutdown ไปแล้ว
    ไม่ทราบว่ามันเกิดปัญหาที่ส่วนไหนหรอครับ
    แล้วจะแก้ไขยังไง
    หรือส่งเคลมได้ไหมครับ

สเปคตามนี้ครับ ซื้อมาจะปีได้ครับ
    cpu- AMD Phenom 2 720 2.8ghz tripple core x3
    M/B- Asus M4a78t-e
    Ram- Kingston ddr3 2gb 1333
    Hdd- Hitashi hdd 500gb sata2 buffer16mb
    cardจอ- VGA HIS 4670 IceQ 1GB HDMI DDR3
    DVD-RW 22x ATA [IDE]
    case-Enermax case 3050
    power supply- Enermax tomahawk 500w

ขอบคุณครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ระบบจ่ายไฟมั่งครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมว่าฟ้าลงแล้วละครับ

OverclockZone Member tanin4927's Avatar
    อ.เมือง หนองคาย

PSUจะเสียอันดับแรก ขอไห้ใชคดีครับเสียแค่จ่ายไฟ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

ฟ้าผ่าลง router มั้ง
    แล้วก็วิ่งเข้าผ่าน lan

แล้วส่งเคลมได้ไหมครับนี่

หรือแก้ไขไงดีครับ

OverclockZone Member pongsakm's Avatar

ส่งเครมได้ แต่อย่าไปบอกโดนฟ้าผ่าล่ะ

OverclockZone Member zman's Avatar

ฟ้าลงตามสายโทรศัพท์ครับ ผลคือ พอร์ตแลนเจ๊ง บอร์ดรวน ยินดีด้วยครับ คุณกำลังจะได้บอร์ดใหม่

แล้วจะบอกร้านว่าไรดีครับ
    ถ้าไม่บอกว่าฟ้าผ่า
    แล้วถ้าร้านรู้จักกัน จะบอกตรงๆๆได้ไหมครับ

OverclockZone Member pok34's Avatar

ฟ้าผ่ารึเปล่า

ถ้าฟ้าผ่าผมเคยโดน (อยู่ต่างจังหวัด)
    ของที่เสียได้แก่
    1.router
    2.M/B
    3.จอ LCD

OverclockZone Member pok34's Avatar

Quote Originally Posted by stormthplu View Post
    แล้วจะบอกร้านว่าไรดีครับ
    ถ้าไม่บอกว่าฟ้าผ่า
    แล้วถ้าร้านรู้จักกัน จะบอกตรงๆๆได้ไหมครับ
    ถ้าบอกเขาว่าฟ้าผ่า สงสัยจะไม่อยู่ในประกัน

บอกเขาไปว่า เล่นๆอยู่ดีๆก็ดับแล้วเปิดไม่ติด พร้อมกับทำหน้า งงๆครับ

OverclockZone Member pongsakm's Avatar

ก็บอกตามอาการที่เสีย ไงครับ

OverclockZone Member neonick7's Avatar

โชดดี ครับ บอกไปตามอาการมันให้หมด แล้วข้าม เรืองฟ้าผ่า

เราพูดความจริง แต่พูดไม่ครบ แบบ เรียกว่า โกหก ป่าวครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

การพูดปิดบัง , บิดเบือน , ให้ฝ่ายตรงข้ามเข้าใจเขว เพื่อเอาผลประโยชน์

ถือว่าโกหกครับ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    การพูดปิดบัง , บิดเบือน , ให้ฝ่ายตรงข้ามเข้าใจเขว เพื่อเอาผลประโยชน์

จขกท. เขาก็ไม่จำเป็นต้องโกหกนี่ครับ และก็ไม่จำเป็นต้องไปบอกว่าเสียเพราะฟ้าผ่า
    เขาก็เล่าแล้วนี่ครับว่า ขณะคอมพ์เสีย เจ้าตัวไม่ได้อยู่หน้าคอมพ์
    เพียงแต่สงสัยว่า จะเกี่ยวข้องกับฟ้าผ่าหรือไม่ เท่านั้น
    จขกท. ไม่ได้เห็นกับตาว่า ขณะฟ้าผ่า/ได้ยินเสียงฟ้าผ่าใกล้ๆ แล้วคอมพ์ดับวูบ เน็ตต่อไม่ได้อีก
    อย่างไรก็ดี ถึงจะเสียเพราะฟ้าผ่าจริงๆ เห็นกับตา ก็เพียงแค่มั่นใจมากขึ้นเท่านั้นว่า
    อาจเป็นเพราะฟ้าผ่า นอกจากจะต้องตรวจสอบตามหลักวิชาการเท่านั้น ถึงจะยืนยันได้
    การใช้คอมพ์ขณะฝนตกฟ้าผ่า เป็นความประมาทเลินเล่อ
    แต่ก็ไม่ใช่ประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง เป็นการใช้งานคอมพ์ตามปกติ เงื่อนไขการรับประกัน
    หรือในคู่มือเมนบอร์ดเอง เท่าที่ผมอ่านมา ก็ไม่ได้บอกนี่ครับว่า ห้ามใช้งานขณะฝนตก
    จขกท.ก็มีสิทธิ์ขอเคลมเมนบอร์ดได้ โดยไม่จำเป็นต้องบอกว่าฟ้าผ่าทำให้เมนบอร์ดเสีย
    ขอเพียงแต่อย่าให้มีรอยไหม้ ผิดเงื่อนไขประกันเท่านั้นก็พอ
    ไม่เหมือนกับโอเวอร์คล๊อกคอมพ์ แล้วทำให้ซีพียู/เมนบอร์ด แต๊บ
    แล้วไปโกหกว่า ไม่รู้คอมพ์เป็นอะไร ใช้อยู่ดีๆก็เปิดไม่ติด อะไรทำนองเนี้ย
    อย่างนี่สิ ถึงจะเรียกว่า โกหกเพื่อประโยชน์ส่วนตน
    Last edited by sompolli; 22 May 2010 at 05:37:27.

OverclockZone Member yahaaa01's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post

OverclockZone Member RedHot's Avatar

คงต้องแยกส่วนหาอุปกรณ์ที่เสียก่อนมั้งครับ ยังไม่เห็นจะต้องมาคุยเรื่องเคลมเลย เพราะยังไงก็เคลมไม่ได้ถ้าไม่รู้ว่าชิ้นไหนเสีย คงต้องหา เครื่องอีกเครื่องที่specเดียวกันมาลองที่ละชิ้นแล้วหละครับ

OverclockZone Member moniza22's Avatar

เอาใจช่วย หน้ากลัวจริงๆ หน้าฝนนี้

ก็บอกว่า lan ไม่ติดแค่นั้น แล้วให้ที่ร้านมันเช็ค

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks