Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพ์ผม ปิดเครื่องแล้วบางทีเปิดเครื่องไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพ์ผม ปิดเครื่องแล้วบางทีเปิดเครื่องไม่ติดครับ

คอมพ์ผมไม่รู้เป็นอะไรอะครับ ปิดเครื่องแล้วบางครั้งเปิดเครื่องไม่ติด ต้องปิด สวิท psu ก่อนซักพัก ถึงจะเปิดติด

อาการดังกล่าวเป็นมา 5 - 6 ครั้งแล้วครับในเดือนนี้ ประมาณสัปดาห์ละ 2 - 3 ครั้งครับ ไม่แน่ใจว่าอุปกรณ์ในเครื่องชิ้นไหนเริ่มมีปัญหาครับ

บางทีเล่นเกมส์อยู่ดีๆ ภาพแตกแต่ไม่ค้าง กด ALT+TAB ก็หายครับ

spec
    CPU AMD PhenomX2 555 @B55 3.6 ไฟ 1.360V
    Ram 1G*4 @1066 ไฟ 2.1V
    Board GIGABYTE MA770-US3
    VGA ASUS GTX 275 ไม่ได้ overclock
    HDD WD Black 1TB SATA3
    Power Enermax Liberty 500W

สังเ***ไว้ก่อนว่า PSU นะครับ เคยเป็นเวลามันเสื่อม หรือจ่ายไฟไม่คงที่ เล่นเกมภาพเหมือนการ์จอเสียเปลี่ยนการ์ดจอใหม่กะไม่หายสุดท้ายเปงที่ PSU
    ส่วนความเห็นอื่นกะรอท่านอื่นละกัน

Comment

ถ้าจะเปลี่ยน PSU แนะนำยี้ห้อนี้ครับ

Comment

Thermaltake กี่ watt ครับนั่น

Comment

ผมว่า V core น้อยไปหน่อยนะ ตั้ง 3.6ghz 1.38-1.4 น่าจะหายลองดูครับ

ส่วน v ram ผมไม่ทราบ ลองลดเป็น auto หรือ ดีฟอล์ท ก่อนดีป่ะ

ตอนนี้สงสัย V core

PSU ก็น่าจะไหวอยู่แล้วสบายๆ

Comment

Working...
          X