overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member GFX's Avatar

Default Dirt 2 เซ็ตรถกันยังไงครับ มาแลกเปลี่ยนทัศนะกัน

เปิดโหมด Vehicle Setup แล้วเซ็ตแบบไหนกันบ้างครับ

แล้วแต่ละหัวข้อมันหมายถึงอะไรบ้างครับ

ช่วยแนะนำหน่อย มือใหม่ครับ

lightvirus's Avatar

ภาค 2 การเซ็ต มันจะ ง่ายกว่า ภาคแรก แฮะ

แต่ ภาค แรก เซ็ทรถ ได้ละเอียดดีนะ

ผมก็ ปรับแค่

เกียร์ ต้น

ส่วนพวก แอร์โร ก็แล้วแต่สนามครับ

ช่วงล่าง ก็ แล้วแต่ สนาม ครับ

OverclockZone Member JohJiJun's Avatar

เห็นที่ให้ปรับอยู่นะ

แต่เห็นแล้วปวดหัว

เลยเล่นแบบเดิมๆ ดีกว่า ฮ่าๆ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ชอบ โช้คแข็งๆ โหลดเตี้ยๆ แรงกดเพิ่มนิดหน่อย ถ้าโค้งเยอะก็เ้น้นเร่งนิดๆ ทางตรงๆ ก็เน้นความเร็วหน่อย

เคย set แบบละเอียดใน NFS:shift ไปปรับ โช้ค มั่วๆ ดู รถเด้งไปมา ไม่สมดุลเลย เวลาตรงขอบทาง เหนื่อยเลย 555
    Last edited by chawin007; 21 May 2010 at 21:45:18.

OverclockZone Member GFX's Avatar

มันมีอยู่หัวข้อนึง differentation หรืออะไรซักอย่างนี้แหละครับ มันหมายความว่าไงครับ ไม่เข้าใจ

OverclockZone Member grid2323@'s Avatar

มารอจดสูตร ^^'

OverclockZone Member EvoMR's Avatar

OverclockZone Member Sachai's Avatar

http://www.youtube.com/watch?v=XCJiD02SmYw
    อันนี้ของผมเองเซ็ต 211123

ปล.อย่าเชื่อคนอื่นมากครับ ต้องลองเองดีที่สุด

ไม่ต้องเซทก็ได้
    เดิมๆก็ขับชิวๆดี มันไม่ได้ยากขนาดต้องปรับอะไรให้เพอเฟคไรมากมายอ่ะ

OverclockZone Member i am art's Avatar

ผมเล่นจนจบยังไม่เคยปรับอะไรสักครั้งเลย ^^

ปล.ปรับไม่เป็น

OverclockZone Member Skylinepk20's Avatar

ไม่เคยปรับเลยครับ เล่นเดิม ๆ ปรับไม่เป็น 55+

lightvirus's Avatar

ถ้าดูพวกรายการรถแต่ง บ่อยๆก็ถึงจะ พอเข้าใจ น่ะครับ หุหุ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

Gear Ratio อัตราทดเกียร์ ง่ายๆก็เร็วที่เกียร์ต่ำหรือสูง
    Downforce แรงกดรถ มีมากช้ามีน้อยรถปลิวง่าย
    Suspension โช๊คอัพอยากนิ่มหรืออยากเด้งเลือกเอา
    Ride Height ความสูง ยิ่งเตี้ยยิ่งคุมง่ายแต่สนามไม่ดีเตี้ยไปก็ลากพื้นลื่น
    Differential ประมาณว่าแรงตะกุยล้ออ่ะจำไม่ได้ว่าภาษาไทยใช้ว่าอะไร เวลาดริฟstrong จะรถไม่ไถลไกลล้อจะหมุนฟรีเอี๊ยดๆๆ ถ้า loose จะลื่นๆดึงรถไม่ค่อยมา
    Brake Bias สัดส่วนเบรกว่าไปลงที่ล้อหน้าล้อหลัง

ของผมนะ เอาเป็นว่าขีดกลางเป็น 0 ถอยหลัง เป็น-1 เดินหน้าเป็น+1
    rally
    -1 หมด ยกเว้นเบรก +1

rallycross
    gear ratio 0 ที่เหลือเหมือนแรลลี่

Trailblazer
    -1
    -1
    Raid
    0
    -1
    -1
    Landrush
    เหมือนแรลลี่ แต่สูงกับความนิ่มโช๊คอัพ+1

เล่นจอยอ่ะ
    Last edited by Freekickgundam; 22 May 2010 at 08:36:48.

OverclockZone Member pongkrit03's Avatar

ผมแนะนำสูตรผมละกันครับ แล้วแต่คนจะเชื่อนะครับ แต่ผมว่าสูตรผมดีสุดล่ะ

สูตรผมจำง่ายมากครับ

gear ratio เซ็ตไว้ที่ช่อง 2 นอกจากนั้นไปที่ช่องที่ 1 (ริมซ้ายสุด)ทั้งหมด

แต่ถ้าสำหรับคนยังขับไม่คล่อง แม้แต่ gear ratio ก็ให้เซ็ตไว้ที่ 1 ด้วยคับ สรุปคือ ริมซ้ายสุดทุกช่องไป

ลองแล้วคุณอาจจะตกกะจัยในขับความง่ายนะคับ อิอิ แต่อาจจะคุมยากหน่อยถ้าเจอเนินกระโดดครับเพราะช่วงล่างแข็ง

การันตีผลงานด้วยคลิปนี้ครับ ขับเองกับความยาก savage
    http://www.youtube.com/watch?v=ydNsfjs1NB8

Edit เพิ่ม :

เอางี้นะครับ ผมอธิบายให้เลยดีกว่าว่าแต่ละข้อมันส่งผลอะไรบ้าง

Gear Ratio = ช่วงความเร็วของเกียร์ เข้าใจง่ายๆเลยก็คือ ซ้ายสุดเร่งดีสุด แต่ความเร็ว max น้อยสุด ส่วนขวาสุดอัตราเร่งช้าสุด แต่ความเร็ว max เยอะสุด ซึ่งผมแนะนำให้ควรเซ็ตมาทางซ้ายมากกว่า ยกเว้นด่านที่ใช้ความเร็วสูงจริงๆค่อยไปทางขวา สำหรับมือใหม่ให้ใช้ซ้ายสุดเลยยิ่งดี เพราะจะได้คุมความเร็วไม่ให้รถเร็วเกินไป ทั้งเวลาเกิดข้อผิดพลาด ก็สามารถเร่งสปีดกลับมาได้ทันครับ

Downforce = แรงกดรถครับ ไปทางซ้ายคือกดมาก ทางขวาคือกดน้อย ยิ่งรถมีแรงกดมากเท่าไหร่ก็จะทำให้เร่งความเร็วได้ดียิ่งขึ้นครับ เพราะล้อจะมีแรง grip มากขึ้น ส่วนแรงกดน้อยจะทำให้รถไม่หนัก หรือก็คือทำให้ความเร็ว max สูงขึ้นครับและ (น่าจะ) ทำให้รถไหลมากขึ้นด้วย

Suspension = โช๊คอัพ ซ้ายสุดคือแข็ง ขวาสุดคือนิ่มครับ ยิ่งแข็งเท่าไหร่ล้อรถเราก็ยิ่งส่งพลังถึงพื้นได้ดียิ่งขึ้น ก็คือเพิ่ม grip แหละนะ แต่ว่าเวลาได้รับการกระเทือนเช่นตอนกระโดด รถเราจะพังไวสุดเหมือนกัน

Ride Height = ความสูงรถ ซ้ายต่ำ ขวาสูง มันคือระยะตั้งแต่พื้นไปจนถึงตัวรถแหละนะ ยิ่งรถสูงก็จะสามารถขับในพื้นที่ขุรขระได้ง่าย (เหมือนเวลาเจอหลังเต่าในบ้านเราไง พวกโหลดต่ำเตี้ยๆอ่ะ ครูดทั้งนั้น) แต่ในขณะเดียวกันรถที่โหลดต่ำก็สามารถควบคุมรถได้ดีกว่าบนทางเรียบครับ

Differential = แรงตะกุยล้อ (เอาตามท่าน freedom นี่แหละ) ทางซ้ายทำให้แรงตะกุยสูง ซึ่งก็จะทำให้รถหมุนได้ง่าย ส่วนทางขวาแรงตะกุยต่ำ รถจะไม่ค่อยไถลออกโค้งเวลาเร่ง แต่ก็จะทำให้เร่งได้ช้า ซึ่งผมแนะนำเลยแล้วกันว่าให้เลือกซ้ายสุด เพราะง่ายๆมันก็คืออัตราเร่งนั่นแหละครับ รถที่เร่งเร็วขณะเลี้ยวมันก็จะทำให้รถไหลออกนอกโค้ง ไม่แปลกอยู่แล้ว สิ่งสำคัญคือเราต้องควบคุมความเร็วได้ ถ้าเร่งเร็วเกินก็ผ่อนเพื่อประคองรถให้ไม่ออกไลน์ครับ แต่ว่าถ้ายังมือใหม่อยู่ มีปัญหากับการ oversteer บ่อยก็เลือกกลางๆหรือขวาๆก็ได้ครับ แล้วแต่ความชอบ

Brake Bias = สัดส่วนเบรคครับ ซ้ายสุดคือเบรคหนักที่ล้อหลัง ส่วนขวาสุดคือเบรคหนักที่ล้อหน้า การที่เราเบรคที่ล้อหน้าจะทำให้รถเกิดอาการ understeer และทำให้รถสามารถหยุดกะทันหันได้กว่าเบรคที่ล้อหลัง แต่ข้อเสียก็คือเวลาเบรคเราจะหักหัวรถให้เข้าหาโค้งยากครับ ส่วนถ้าเบรคที่ล้อหลังคือตรงกันข้าม เราสูญเสียแรงเบรค แต่ขณะที่เบรคเราจะหักหัวรถเข้าหาโค้งได้ง่ายขึ้น หรือพูดง่ายๆก็คือเบรคที่ล้อหลังจะทำให้เรา drift ง่ายขึ้นครับ

จบจ้า อันนี้จากความเข้าใจเองนะครับ อาจจะมีผิดบ้างก็ขออภัย
    Last edited by pongkrit03; 22 May 2010 at 10:52:54.

OverclockZone Member Sachai's Avatar

คนเล่นเยอะดีจัง
    มาเล่นกันเยอะๆคับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=668068
    แพช 1.1 เล่นกันช่วงค่ำๆดึกๆของทุกวันคับ

OverclockZone Member grid2323@'s Avatar

[QUOTE=Sachai;17919452]http://www.youtube.com/watch?v=XCJiD02SmYw
    อันนี้ของผมเองเซ็ต 211123

ปล.อย่าเชื่อคนอื่นมากครับ ต้องลองเองดีที่สุด [/Q

เเรงมาก 1.34 ผมเต็มๆยัง 1.37 จะมีใครเเรงกว่า 1.34ป่าวว่า อิอิ รอดูจะมีป่าวสนามนี้เทพสุดละ สนามอืนเด็กๆ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

Quote Originally Posted by Sachai View Post
    คนเล่นเยอะดีจัง
    มาเล่นกันเยอะๆคับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=668068
    แพช 1.1 เล่นกันช่วงค่ำๆดึกๆของทุกวันคับ
    patch ใหม่มีไรเพิ่ม เปล่าอะ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เข้ามารอเก็บข้อมูล อิๆ
    ส่วนใหญ่ก็แล้วแต่รถกับสนามแข่งครับ ถ้าเป็นRally ทั่วไปผมจะไม่ปรับอะไรเลย แต่ถ้าเวลาเล่นออนไลน์แล้วชอบเอารถผิดสนามมาวิ่งกันก็ต้องปรับบ้างน่ะนะ

อันนี้มั่วเอาแบบสุดๆ..
    BORKED

OverclockZone Member mkklub's Avatar

ทุกสนาม ทุกคัน ผมเซ็ตแบบเดียวกันหมด

Downf - High
    ความสูงรถ - ต่ำสุด
    สปริง - แข็งสุด

นอกนั้นกลางหมด

+ Logitech Driving force GT มันซะ...

OverclockZone Member underground1's Avatar

จำไมไ่ด้แล้วว่าปรับไง แต่ปรับแล้วเล่นง่ายขึ้นกว่าไม่ปรับเยอะครับ โดยเฉพาะสนามมาเล ปรับแล้วขับสนุกขึ้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks