overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member boatza555's Avatar

Default ช่วยการบ้านภาษาCข้อนี้ทีครับ

โจทย์นะครับ

ช่วยอธิบายทีนะครับ ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดี
    แต่ผมคิดว่าจะเก็บค่าเลขโรมันแต่ละตัว(I V X...)ไว้ในสตรัคเจอร์
    เขียนเป็นภาษาCธรรมดานะครับ
    ขอบคุณมากครับ

b2385@hotmail.com

ขอลิ้งดาวโหลดโปรแกรมที่ใช้เขืยนภาษา C ที่พี่ใช้ได้ไหมครับ? ตัวนี้อะครับ Dev-C++

OverclockZone Member boatza555's Avatar

up

ทำไม่เป็น ทำเป้นช่วยไปนานแว้ว หืหื อยากรุ้โค้ต ใครแก้ได้แล้วโพสไว้ที อิอิ

OverclockZone Member bigkung379's Avatar

ไม่รู้จะบอกยังไง ขั้นแรกก็ให้เช็ค String เลย ว่ายาวกี่ตัวอักษร แล้วเอาค่าที่ได้มาใส่ใน for ที่จะเป็นตัวสิ้นสุดของ Loop for ตอนที่มันวิ่งใน for ก็ให้ถึงตัวอักษรตัวซ้ายสุดก่อนไล่ไปเรื่อยๆ มาเช็คมาเป็นตัวๆ เช่นถ้ามี C ก็ให้เช็คตัวต่อไปว่าเป็น C ถ้าเป็นก็บวกค่าเพิ่มไป ถ้าไม่ใช่ก็ต้องเช็คว่าเป็น D หรือเปล่า ถ้าใช่ก็เอามาลบกันมันไม่ยากแต่เงื่อนไขยาว ถ้าอยากให้มันทำง่ายๆเข้าใจง่ายๆก็ใช้ if ช่วยอย่างเดียว แต่ถ้าอยากให้มันทำงานไวเพราะ Code ง่ายแต่เข้าใจยากก็เอา switch ช่วย

ปล. คุณต้องเข้าใจแล้วนะว่าหลักการอ่านเลขโรมันเป็นเช่นไรแล้วจะทำได้เอง เช่น V L D ในเลขโรมันชุดหนึ่งๆ จะไม่มีทางมีเกินหนึ่งตัวเด็ดขาด ตรงนี้มีประโยชน์ในการตั้งเงื่อนไขการเช็คด้วย

Quote Originally Posted by bigkung379 View Post
    ไม่รู้จะบอกยังไง ขั้นแรกก็ให้เช็ค String เลย ว่ายาวกี่ตัวอักษร แล้วเอาค่าที่ได้มาใส่ใน for ที่จะเป็นตัวสิ้นสุดของ Loop for ตอนที่มันวิ่งใน for ก็ให้ถึงตัวอักษรตัวซ้ายสุดก่อนไล่ไปเรื่อยๆ มาเช็คมาเป็นตัวๆ เช่นถ้ามี C ก็ให้เช็คตัวต่อไปว่าเป็น C ถ้าเป็นก็บวกค่าเพิ่มไป ถ้าไม่ใช่ก็ต้องเช็คว่าเป็น D หรือเปล่า ถ้าใช่ก็เอามาลบกันมันไม่ยากแต่เงื่อนไขยาว ถ้าอยากให้มันทำง่ายๆเข้าใจง่ายๆก็ใช้ if ช่วยอย่างเดียว แต่ถ้าอยากให้มันทำงานไวเพราะ Code ง่ายแต่เข้าใจยากก็เอา switch ช่วย

ปล. คุณต้องเข้าใจแล้วนะว่าหลักการอ่านเลขโรมันเป็นเช่นไรแล้วจะทำได้เอง เช่น V L D ในเลขโรมันชุดหนึ่งๆ จะไม่มีทางมีเกินหนึ่งตัวเด็ดขาด ตรงนี้มีประโยชน์ในการตั้งเงื่อนไขการเช็คด้วย
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member zazukechung's Avatar

อิอิผมก็เรียนมาผ่านแบบงงๆ

OverclockZone Member

รองหาไน google คับ ส่วนไหย่โจทย์ C จะมาจากไนเว้บคับหรอไม่ก้อไนหนังสืออะคับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member bigkung379's Avatar

Quote Originally Posted by tconline View Post
    รองหาไน google คับ ส่วนไหย่โจทย์ C จะมาจากไนเว้บคับหรอไม่ก้อไนหนังสืออะคับ
    นึกว่าอาจารย์เขาสร้างมาเองซะอีก อิอิ สู้ๆครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

จริงๆมันจะไม่ยากเลย ถ้าคุณเรียนเรื่อง Compiler มา
    ถ้ารู้วิธีใช้ Lex กับ Yacc มันจะง่ายมาก แต่การเข้าใจเรื่อง Lex,Yacc ไม่ใช่เรื่องง่าย

และ ปัญหามันไม่เกี่ยวว่าจะเป็น ตัวอักษรโรมัน หรือ จะเป็นอักษรอะไรก็แล้วแต่

แต่ถ้าใช้ C ธรรมดาเขียน ผมขอบอกว่าไม่ง่ายเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ยากเกินความสามารถ
    นอกจากว่า จะไม่มีกฏไวยกรณ์ หรือขั้นตอนการตรวจสอบ ว่าเราป้อนรูปแบบ ของตัวเลขว่าผิดรูปแบบรึเปล่า

วิธีแก้ปัญหาโจทย์ข้อนี้
    1. วิเคราะห์ ออกมาว่า มันมีข้อกำหนดอะไรบ้าง
    เช่น ห้าม ซ้ำตัวอักษรเกิน 3 ตัวเลขน้อยนำหน้าให้นำมาลบกัน ฯลฯ
    2. เขียนฟังก์ชั่นย่อยในการตรวจสอบ รูปแบบของตัวเลข ก่อนทำการคำนวณ

2 ข้อหลักๆ ที่ต้องทำ
    และ .... ผมคงช่วยมากไปกว่านี้ไม่ได้ เพราะถ้าคุณผ่านโจทย์ที่ต้องวิเคราะห์ไปได้ คุณก็จะเพิ่ม skill ของตัวคุณเอง
    พยายามเข้าครับ

ส่วนเรื่องการทำ structure ของ Value กับ Pattern ของตัวอักษร ถือเป็นการกำหนดโครงสร้างข้อมูล
    ที่เหมาะสมดีแล้วครับ

OverclockZone Member Warlord_Link's Avatar

ผมว่าขั้นแรกน่าจะลองเขียนอัลกอ เป็นแนวคิดก่อนก็ได้นะครับ จะได้ไม่งง

อยากได้โค้ต *-*

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    ส่งโปรแกรมเีรียบร้อยแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks