overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24
    OverclockZone Member PPG-GX2-SC's Avatar

Default DFI P45 T2RS PLUS + Q6600 3.2Ghz Unstable ช่วยดูหน่อยครับ

ปิดกระทู้ครับ !@#$%

ขอโทดคร้าฟฟฟ
    Last edited by PPG-GX2-SC; 24 May 2010 at 16:08:24.

OverclockZone Member natsmartbo's Avatar
    ด่านช้าง สุพรรณบุรี

ปรับไฟดูหรือยังครับ

OverclockZone Member PPG-GX2-SC's Avatar

ลองแล้วครับ ลองตามลิ้งนั้นแล้วไม่ได้ครับ

OverclockZone Member Geil's Avatar

ดูเป็นแนว DFI เหมือนกัน
    จิ้มเบาๆ 1
    จิ้มเบาๆ 2

bandit_m's Avatar

อิจฉาคนมีการ์ดจอเทพ

อิอิ

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

ตอบไปหมดแล้ว

ใช่กับใช้ คนละคำนะครับ
    ใช่ = ถูกต้อง
    ใช้ = ทำให้หมดไป ทำให้เกิดการกระทำบางอย่าง

ดันคร้าฟ หากใช่ Turbo V หรือ โปรแกรมช่วยลาก มันจะคำนวนเรื่องไฟ เรื่องความสเถียรให้ป่ะคับๆ

OverclockZone Member sealzaa's Avatar

Quote Originally Posted by PPG-GX2-SC View Post
    ดันคร้าฟ หากใช่ Turbo V หรือ โปรแกรมช่วยลาก มันจะคำนวนเรื่องไฟ เรื่องความสเถียรให้ป่ะคับๆ
    ไม่ครับ ไม่ได้ลุ้นด้วย

แล้วอีกอย่างถ้าไฟมันไม่พอ มันก็จะวูบแบบไม่มีเตือนเหมือน Clock ใน ไบออสครับ

Turbo V มันก็แค่ให้เราเข้าใจง่ายขึ้นว่าต้องปรับตัวไหน

แต่มันปรับ QPI การทดแรมไม่ได้

พอจะมีแนวทางOC สำหรับ คนโง่ๆ เพิ่งริเริ่ม OC ป่ะคับๆๆ

OverclockZone Member jaum's Avatar

OCZ SLI 1066 ใช่ไหมครับ ของผมใช้ DFI UT P35 กับ E8500 E0เพิ่มไฟในส่วนของ cpu 1 step ทุกตัว เพิ่มไฟแรมเป็น 1.958 V. ตั้งค่า Host Slew Rate=Strong,
    Ch1 Ch2 CommonClock Setting=Relaxed
    Ch1 Clock Crossing Setting=Relaxed
    Ch2 Clock Crossing Setting=Relaxed
    DRAM Timing ตั้งเป็น AUTO หมด ถ้าไปยุ่งกะค่า cl อะไรนี่เข้าwindowไม่ได้ เผลอๆBootไม่ผ่านเลยทีเดียว แรมบ้าอะไรไม่รู้ ไม่ชอบให้ปรับเอง ผมเทสความสเถียร ด้วย hyper pi mode realtime 32m=2 รอบ 1,2,4,8,16mอีกอย่างละรอบ wPrime 1024m=2รอบ othos priority=9 แค่ครึ่งชั่วโมง(ขี้เกียจรอ)
    แล้วจับแปลงไฟล์vcd 9 แผ่นเป็น dvd ด้วย TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring ก็ผ่านด้วยดีแต่ไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าสเถียรในมุมมองของคุณหรือเปล่า ลองดูครับเผื่อช่วยได้

OverclockZone Member phiphob's Avatar
    ศรีราชา-นวมินทร์-บางกะปิ

DFI เหมือนกันเลย ปรับยากมาก

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

DFI หนุกดีครับ

อิอิ

Quote Originally Posted by okinava30 View Post
    DFI หนุกดีครับ

อิอิ

ผมเปลี่ยนไป P5Q Deluxe ต้อง + เงิน

แล้วจะ OC ยาก เหมือน DFI ป่ะครับๆ T-T

OverclockZone Member phiphob's Avatar
    ศรีราชา-นวมินทร์-บางกะปิ

P5Q Deluxe บอร์ดเทพครับจ่ายไฟนิ่งมาก
    หน้า bios ปรับง่ายกว่า DFI
    แต่ที่ชอบ DFI เพราะมันสวยดีนี่สิ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

DFI OC ได้สะใจกว่าครับ ..อย่าเปลี่ยนเลย

OverclockZone Member keekapom99's Avatar

DFI เหรอ เฮอ..... ผมกะเหนือกะมานจิงๆๆๆ
    เป็นกำลังใจให้ครับ ผมว่าผู้หญิงเข้าใจยากละนะ เจอ DFI เข้าไป ฮ่าๆ ยิ่งกว่า
    น่าจะมี Club DFI จัง รอเข้าอยู่ครับ

OverclockZone Member MEanZaa's Avatar

แรง

Quote Originally Posted by keekapom99 View Post
    DFI เหรอ เฮอ..... ผมกะเหนือกะมานจิงๆๆๆ
    เป็นกำลังใจให้ครับ ผมว่าผู้หญิงเข้าใจยากละนะ เจอ DFI เข้าไป ฮ่าๆ ยิ่งกว่า
    น่าจะมี Club DFI จัง รอเข้าอยู่ครับ
    รอเข้าอีก 1 คนคร้าฟฟจะมีอะไรเข้าใจยากไปกว่า DFI ไหม้

OverclockZone Member jaum's Avatar

สงสัยจจะยากละครับ เพราะว่า
    1. ใน OCZ ของเรา เท่าๆที่สังเกตุ มีคนที่ใช้ DFI น้อยมากๆ น้อยกว่าMSI บางทีอาจน้อยกว่า BIOSTAR ,ECS อีก ไม่ต้องไปนับกะพวกASUS,GIGABYTE,ASROCK นะครับคนละเรื่องกันเลยทีเดียว
    2. ยังไม่เห็น DFI ทำตลาดในบ้านเราให้จริงจังเลย ไม่เชื่อเดินดูตามร้านคอมได้ เห็นแต่ ASUS,GIGABYTE,ASROCK นั่นทำให้หาซื้อได้ค่อนข้างยาก ถึงหาเจอก็ไม่ใช่รุ่นที่อยากได้ ถึงเจอที่อยากได้ราคาก็ไปไกลกว่างบในกระเป๋า ปัญหาก็เลยเกิดกับคนที่จะประกอบคอมแต่มีงบจำกัด ผมเห็นด้วยกับที่ว่า DFI ทำบอร์ดออกมาสวย แต่ราคาผมว่าไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ เมื่อต้องตัดสินใจระหว่างไอ้ที่อยากได้ ไอ้ที่จำเป็นต้องได้กับเงินเท่าที่มี DFI ก็เลยเป็นตัวเลือกหลังๆ ถ้าเอา DFI ก็ต้องลดนั่นนี่เพื่อให้อยู่ในงบ คำถาม เราเคยเห็นเมนบอร์ด DFI ราคาต่ำกว่า 4,000.- มั๊ย ถ้าไม่นับมือสองกะพวกตกรุ่น ?
    3. จากที่ว่ามาทั้งไม่ทำตลาด ราคาที่ค่อนข้างสูง หาซื้อยาก มันก็เลยมีคนใช้น้อย พอมีคนใช้น้อย มีคนเล่นน้อย มีคนเล่นน้อยทำให้มีคนที่รู้วิธีปรับแต่ง วิธีแก้เวลามีปัญหา น้อยตามไปด้วย อย่างดีก็ได้ยาผีบอกจากพวกฝรั่งมาเป็นแนว ให้ลองผิดลองถูก ก็อย่างที่ว่ากัน มันไม่ชอบแบบออโต้ อยากวิ่งไกลๆ ได้เยอะๆต้องแมนนวลเอาเอง ไม่เหมือนเจ้าอื่นที่แทบจะเรียกว่า"แตะๆก็ติด" ไม่นับกับ ERROR CODE เจ้ากรรมที่ยี่ห้ออื่นเขาไม่เป็นกัน เช่น C1 ของ จขกท ที่ตอนนี้ยังไม่รู้ชะตากรรมว่าจะอยู่หรือไป เห็นมีบ่นว่าอยากไป P5Q-Delux นิ
    สรุป
    ถ้าเราจะตั้งคลับกันจริงๆ ใครจะเสียสละเป็นหัวเรือใหญ่ ต้องเป็นคนที่เล่น DFI มาเยอะ เล่นมานานพอที่จะตอบ แนะนำ แก้ไขปัญหาที่เกิดได้(บ้าง) สำคัญนะครับ ไม่ไช่ตั้งคลับให้รกบอร์ดOCZเล่น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks