overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member inwnfs's Avatar

Question ฮาสดิสอาการจอฟ้า DCOM รับเคลมไหมครับ

ผมไปซื้อ HD 1TB มาพอจะเปลี่ยนดันเห็นประกัน Dcom 5ปี เราก็คิดว่าประกัน 3 ปี - - เลยว่าจะเอาไปเคลม ขอถามว่าอาการแบบนี้เคลมมันจะรับไหมครับ เป็น Seagate Baracuda 160GB

อาการ
    รหัส 0X000000F4 จอฟ้า
    จัดการข้อมูลช้ามากๆ
    test ก็ติด Error ใช้โปรแกรม Harddisk Sentinel ครับ

ถ้าจะเคลมต้องเอาอะไรไปบ้างครับ กล่องไม่มีมีเพราะร้านประกอบมาให้ มีแต่ใบเซ็ตรวม
    Last edited by inwnfs; 22 May 2010 at 13:19:58.

OverclockZone Member maroon2pac's Avatar
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

เอาแต่ตัวฮาดดิสไปครับ
    แล้วบอกอาการเสีย แล้วก็รอ อิอิ

OverclockZone Member leonaekyo's Avatar

จอฟ้าน่าจะเกียวกับ RAM ระบบ RAM การ์ดจอ

tonzakung's Avatar

ถ้าลองเทสทุกอย่างแล้ว ว่าเป็นที่ตัว hdd จริงๆ ก็บอกอาการเค้าไปตามที่เจอเลยครับ

^^" ยังมีอีกมากมายหลายสาเหตุ ที่เกิดจอฟ้า แล้วเราไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร

OverclockZone Member inwnfs's Avatar

ลองเอาฮาสดิส ตัวใหม่ทีซื้อมาเปลี่ยนก็ใช้ได้ไม่มีจอฟ้าเลยครับ ว่าแต่ต้องเอาไปเคลมที่ไหนครับ

OverclockZone Member ~Megane~'s Avatar

Quote Originally Posted by inwnfs View Post
    ปรากฎผมไปซื้อ HD 1TB มาพอจะเปลี่ยนดันเห็นประกัน Dcom 5ปี เราก็คิดว่าประกัน 3 ปี - - เลยว่าจะเอาไปเคลม ขอถามว่าอาการแบบนี้เคลมมันจะรับไหมครับ เป็น Seagate Baracuda 160GB

อาการ
    รหัส 0X000000F4 จอฟ้า
    จัดการข้อมูลช้ามากๆ
    test ก็ติด Error ใช้โปรแกรม Harddisk Sentinel ครับ

ถ้าจะเคลมต้องเอาอะไรไปบ้างครับ กล่องไม่มีมีเพราะร้านประกอบมาให้ มีแต่ใบเซ็ตรวม
    น่าจะเป็นที่แรมน่ะครับ ลองถอดออกมาทำความสะอาดดู เผื่อจะเศษผงหรือเส้นผมตกไปลงก็ได้ครับ
    ว่าแต่จะลดจาก 1TB เป็น 160 GB เลยหรอครับ

Quote Originally Posted by ~Megane~ View Post
    น่าจะเป็นที่แรมน่ะครับ ลองถอดออกมาทำความสะอาดดู เผื่อจะเศษผงหรือเส้นผมตกไปลงก็ได้ครับ
    ว่าแต่จะลดจาก 1TB เป็น 160 GB เลยหรอครับ
    ป่าวครับ ไม่อยากทิ้งไว้เฉยก็ว่าจะเอามาสำรองข้อมูล 160Gb ก็เลยว่าจะเอาไปเคลม ก็ตอนแรกคิดว่าประกันหมดเลยซื้อใหม่ พอกำลังจะเปลี่ยนดันเห็นประกันยังเหลือถึงปี 2013 เลยคิดแล้วเสียดายว่าจะเอาไปเคลม

แล้วต้องเอาไปเคลมที่ศูนย์ Dcom รึป่าวครับ

tonzakung's Avatar

อีกอย่าง psu ก็มีผลต่อ hdd ด้วยนะคับ

ถ้า psu จ่ายไฟไม่พอ ไม่นิ่ว hdd ก็อาจจะเอ๋อได้

ไม่ทราบว่าใช้รุ่นไหนอยู่

^
    ^
    ^

450w delux ครับ

OverclockZone Member Figaro's Avatar
    ลาดพร้าว 41 โชคชัย 4 วังหิน

spec ทั้งเครื่อง + รายละเอียดอื่นๆด้วย
    เช่น
    เสียบ new hdd ไปแล้ว จอฟ้าเลย
    ลูกใหม่ที่เอามาลอง format ลงwindows ใหม่ยัง
    ไม่ต่อ new hdd ใช้งานได้ปรกติ มั้ย

Quote Originally Posted by Figaro View Post
    spec ทั้งเครื่อง + รายละเอียดอื่นๆด้วย
    เช่น
    เสียบ new hdd ไปแล้ว จอฟ้าเลย
    ลูกใหม่ที่เอามาลอง format ลงwindows ใหม่ยัง
    ไม่ต่อ new hdd ใช้งานได้ปรกติ มั้ย
    ลองลงวินโดว์ใหม่เป็นเหมือนเดิมครับ ลงโปรแกรมเกม ย้าย คัดลอก เบิรน์แผ่น ทำได้ช้ากว่าปกติมาก อย่าง 4GB เบิรน์ด้วยความเร็ว 16x ใช้ไปเกือบชั่วโมงครึ่ง ตอน format ลง วินโดว์ใหม่ ใช้เวลาเฉพาะตอน format ไดว์ C: ประมาณ 3 ชั่วโมง เปิดไปสักพักก็ขึ้นจอฟ้า อุณหภูมิ CPU ก็แค่ 26-32 ไม่น่าจะเกี่ยว พอเอา hd ตัวใหม่มาเปลี่ยนไม่มีจอฟ้าขึ้นเลย burn DVD 4GB ก็ใช้เวลาประมาณ 15นาที

สเปก
    AMD 4800+ ไม่ได้ OC
    Ram DDR2 kingston 2GB /800
    m/b Gigabyte ma770-ds3
    vga 8600GT
    psw 450w delux
    hd 1 ตัว
    dvd drive 1 ตัว

OverclockZone Member Figaro's Avatar

ไปเคลมมาเรียบร้อยแล้วหรอครับ ยินดีด้วย

Quote Originally Posted by Figaro View Post
    ไปเคลมมาเรียบร้อยแล้วหรอครับ ยินดีด้วย
    ยังครับ แค่ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน แต่ที่เสียยังไม่ได้เคลมเลย ไม่รู้เอาไปเคลมกับ dcom ยังไง ไม่เคยเคลมของ

อยู่แถวไหนหล่ะครับ ถ้ายังไม่เกิน 7 วัน รีบเอาไปเปลี่ยนที่ ร้านซือ้มาด่วนเลยครับ

2 ปีกว่าละครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

แนะนำ PSU ตัวนี้ครับ

OverclockZone Member aonsis's Avatar

สแกนเจอ bad ก็น่าจะเคลมได้แล้วนะครับ

OverclockZone Member ballemotion's Avatar
    Zeer รังสิต , ลำลูกกา คลอง 2

เท่านั้นที่เคยไปเคลม HDD มา DCOM SYNNEX COM7 JIB ส่วนใหญ่แค่สภาพภานนอกเท่านั้นล่ะครับ
    ภายในไม่ตรวจ
    ถ้าขี้เกียจตอบคำถามพนักงาน ก็บอกว่า HDD มี BAD SACTOR ครับ ...อิอิ

OverclockZone Member ohnattpon's Avatar

Quote Originally Posted by inwnfs View Post
    ยังครับ แค่ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน แต่ที่เสียยังไม่ได้เคลมเลย ไม่รู้เอาไปเคลมกับ dcom ยังไง ไม่เคยเคลมของ
    เคลมชั้น 5 พันธิพ หายากหน่อยครับ ถ้าเปลี่ยนลูกใหม่เลย ถ้ามีของก็ได้เลยครับ

ถ้าไม่มีของก็รอก่อน ถ้ากู้ข้อมูลก็ประมาณ1สัปดาอะครับ

OverclockZone Member Cavaliers's Avatar

กู้ไม่อยู๋ในประกัน

+ตัวเพิ่มค่ากู้ต่างหาก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks