overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member icefreezer's Avatar

Default i5 ค้างไม่รู้สาเหตุ เซียนช่วยที

คอมผม
    i5 750, P55US3L , HIS HD5770 ,COOL MASTER V8
    HARDDISK WESTERN 1 GB, RAM KINGSTON HYPERX BUS 1600 4GB

เวลาค้าง ค้างทั้งหน้าจอ mouse ก็ขยับไม่ได้ ทำได้อย่างเดียวคือกดปุ่มรีเซทหน้าเครื่อง
    หรือไม่ก็กดปุ่มพาวเวอร์หน้าเครื่องค้างจนมันดับไป ค่อยเปิดใหม่

เวลาเล่นๆไปค้างเฉยเลย ทั้ง overclock และไม่คล๊อกก็เป็น
    ต้องเล่นประมาณ ชั่วโมงเป็นครั้งนึง PSU เป็นวัตแท้ 600 มั้งซื้อมาประมาณ 2700 บาท
    เวลาเทสกับพวก Prime ก็ไม่เป็นนะแต่เล่นๆไปเป็นเฉยเลย

ไม่รู้จะแก้ตรงไหนหรือส่งอุปกรณ์ไหนเข้าซ่อมดี บอกทางแก้หน่อย
    บางทีไร้แผ่นอยู่แผ่นเสีย บางทีเล่นเกมอยู่ค้างเฉยเลยเซงมาก

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member icefreezer's Avatar

เสริมอีกนิดไม่ใช่เพราะ windows ครับ ลงหลายทีลองมาหลายตัวเป็นเหมือนเดิมเลยครับ

OverclockZone Member jomnut's Avatar
    เบญจมฯ นครศรีธรรมราช

ผมเคยเป็นตอนลากมากๆแล้วร้อนอ่า ค้างบ่อย(ชนิดกดรีเซ็ทก็ไม่ได้ต้องปืดอย่างเดียว) แล้วพี่ลากบ้างป่าวเอ่ย

ตอนลากก็เป็นนะครับ พอดีซื้อมาก็ลากเลย
    แต่พอไม่ลากอะไรเลยก็ยังเป็นอยู่ ใจยังคิดว่า CPU หรือ RAM เจ๊งไปแล้วหรือเปล่าหว่า

OverclockZone Member maroon2pac's Avatar
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

HARDDISK WESTERN green รึป่าวครับ
    ไม่แน่เป็นที่ฮาดดิสก็ได้นะครับผม

ไม่ก็ลองเปลี่ยนสายsata ดูครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

วินโดว์ xp ใช้ใหมครับที่ลงนะ

Quote Originally Posted by maroon2pac View Post
    HARDDISK WESTERN green รึป่าวครับ
    ไม่แน่เป็นที่ฮาดดิสก็ได้นะครับผม

ไม่ก็ลองเปลี่ยนสายsata ดูครับ
    WESTERN BLACK ครับ

จะลองเปลี่ยนทันที

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    วินโดว์ xp ใช้ใหมครับที่ลงนะ
    windows 7 64 bit ครับ

ขอโทดทีให้ข้อมูลไม่ครบครับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

งั้นก็จะเป็นอีกแบบครับถ้าไม่ใช่ XP คือ
    1.ตั้ง CL แรม และไฟแรมให้ตรง
    2.ไดร์เวอร์ VGA ลอง 10.3 ดูครับ
    3.อันนี้อาจยากหน่อย ให้ลองเอา VGA รุ่นเดิมแต่คนละยี้ห้อมาเสียบครับ
    4.เช็ค HDD ครับ

โอ้วคุณวิกรมาตอบเอง
    ผมซื้อเครื่องนี้ตามสเปคคุณวิกรเลยนะนี่ นับถือๆ
    กำลังทำตามครับ ตอนนี้ใช้ hd tune pro เชค harddisk อยู่ ขอบคุณครับพี่วิกรสุดหล่อ

OverclockZone Member คุณพ่อน้องตาร์ด's Avatar
    งามวงศ์วาน เกษตร KFCเซ็นทรัลลาดพร้าว

คิดว่า
    1.win 7 แผ่น ก๊อปป่าว ปัญหามากอยู่ ลอง xp ธรรมดาดูสิ
    2.PSU เป็นวัตแท้ แต่จ่ายไฟไม่สม่ำเสมอ รึป่าว
    3.ตั้งค่าไฟเลี้ยง แรม กับ cpu ของบอร์ดให้คงที่ อย่าปล่อย auto

OverclockZone Member sirpanchol's Avatar
    Bangkok, Thailand

เป็นเหมือนผมเลย เล่นอะไรก็แล้วแต่ อยากค้างก็ค้างเลย ไม่ต้องแคร์คนเล่น เน็ต เกมส์ ค้างก็ค้าง i5 เหมือนกัน

ดีใจจริงๆที่มีคนค้างด้วยกัน. 555
    ขอบคุณทุกท่านนะครับ
    ตอนนี้กะลังไปซื้อยางลบมาลบแผ่นทองเหลืองอยู่ที่ทำงาน
    เย็นนี้ตะลุยแก้กันอีกที

OverclockZone Member ball's Avatar
    พัฒนาการ 20 airport link ราม-หัวหมาก พันธิบปร

1.ผมว่า ลอง ดูอุณหภมิ ของ CPU มันมากเกินไปหรือเปล่า ถ้าตรวจอุณหภูมิได้เป็น 100 ไปเครม CPU เลย

2.M/B ลองเครมดู

ถ้าไม่หาย ไปหาเพื่อนที่มี Board i5 แต่ ยี่ห้ออื่นดู ยกเว้น ASUS Gigabyte พวกนี้โรงงานเดียวกัน ลองยืมมันลงวินโดอลงเล่นเกมส์ดู

เคยเป็นกับ AMD เครมยังไงก็ไม่หาย เปลี่ยนจาก M/B ASUS ไปเป็น MSI หานเลย สมัย 754 นะครับ

OverclockZone Member cyclonemon's Avatar

ผมว่าน่าจะเป็นที่ win7 นะลองหา version ดีๆหรือไม่ลง win7 แล้วก็อัพเดดให้มันล่าสุด

แนะนำให้ติ๊กตัวนี้ทิ้งตอนอัพเดดด้วย KB971033

OverclockZone Member Dickies9's Avatar

Quote Originally Posted by icefreezer View Post
    คอมผม
    i5 750, P55US3L , HIS HD5770 ,COOL MASTER V8
    HARDDISK WESTERN 1 GB, RAM KINGSTON HYPERX BUS 1600 4GB
    harddisk น้อยไปป่าวครับ กิ๊กเดียวลงวินโดวยังไม่ได้เลย ^^"

ล้อเล่นน่ะครับ ^^

OverclockZone Member Godzill@'s Avatar

Advanced SystemCare

ตัวเดียวหายเลย

ไปหาโหลดเอา มันจะแก้ระบบ ต่างๆ

เมื่อก่อนก็เป็น ค้าง อย่างนี้ วันละ ครั้ง ทุกวัน

พอใช้ หายเป็นปลิดทิ้ง

OverclockZone Member thirayuw's Avatar

อยากเสนอความเห็นแต่ของผมแค่I3 530 แต่ลง 7 64บิทเหมือนกัน ไม่เป็นครับ ก็ลงตามปกติอับเดททุกไดรเวอร์ไปเอามาจากในเวบเอซัสมา

มีไดรเวอร์อยู่ตัวนึงมีปัญหารู้สึกจะเกี่ยวกับยูเอสบี3 ประมาณเนี๊ยะ แต่ลงแล้วฟ้าน่าจะไม่เกี่ยว ลบออกก็หาย

หายอะยังเจ้าของกระทู้

Quote Originally Posted by Dickies9 View Post
    harddisk น้อยไปป่าวครับ กิ๊กเดียวลงวินโดวยังไม่ได้เลย ^^"

ล้อเล่นน่ะครับ ^^

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks