overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: Core2 Extreme X6800 ตกลงมั้นอั้นหรือเปล่า?

OverclockZone Member

Default Core2 Extreme X6800 ตกลงมั้นอั้นหรือเปล่า?

ได้มาจะครบเดือนแล้วเนี่ยครับ MB Abit AW9D Max ยังไม่ออกสักที เลยยังไม่ได้ประกอบสักที

แต่สงสัยว่า CPU รุ่นนี้ ไอ้ที่ว่า unlocked มัน unlock อยู่ระหว่าง 6-11 หรือว่า เราจะ Set เท่าไหร่ก็ได้ครับ

OverclockZone Member pirate's Avatar

โอ้แม่เจ้า ตามนั้นเลย จน_เครียด_กินเหล้า อิจฉา...ไม่เคยมีกับเขาเลยแนะนำไม่ได้

Mac Addict User tassapon's Avatar

แต่สงสัยว่า CPU รุ่นนี้ ไอ้ที่ว่า unlocked มัน unlock อยู่ระหว่าง 6-11 หรือว่า เราจะ Set เท่าไหร่ก็ได้ครับ
    มันขึ้นลงตามการใช้งานละมั้งครับ ใช้งานมากมันจะปรับขึ้นไปเอง เป็นเทคโนโลยีประหยัดพลังงาน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

โิฮ แรงตั้งแต่เกิดอีกแล้ว

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

รู้สึกจะมากสุดที่ 11 นะครับ

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

ปรับได้ตั้งแต่ 6-20 ครับ แต่เอาเข้าจริง ของผมขึ้นไปได้แค่ 13 แบบหอบๆ , 12 พอ OK ครับ

OverclockZone Member Crossfires's Avatar

อ๊ะ หรอคับ เหมือนเคยอ่านเจอในบทความว่า 11

แต่ก็นั่นละไม่เคยสัมผัสของจริง TT^TT ไม่เหมือนท่าน Pegazus

OverclockZone Member top41's Avatar

รวยเกิน แนะนำไม่ไหว

Quote Originally Posted by Pegazus View Post
    ปรับได้ตั้งแต่ 6-20 ครับ แต่เอาเข้าจริง ของผมขึ้นไปได้แค่ 13 แบบหอบๆ , 12 พอ OK ครับ
    เห็น Spec ของคุณ Pegazus แล้ว
    มีเหมือนกันหลายตัว อาทิ RAM OCZ Titanium Alpha VX2

แต่เครื่องผมยังไม่เรียบร้อยเลยครับ ยังไม่มี Mainboard อ่ะครับ
    รอ Abit AW9D Max ที่เดิมร้านเขาบอกว่าจะเข้ากลางเดือน กลายเป็นปลายเดือน

เดี๋ยวอาวุธครบมือแล้ว คงต้องเอามาโชว์บ้าง

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ
    Last edited by SolidSnake; 23 Oct 2006 at 14:10:49.

OverclockZone Member spin 9's Avatar

ไม่ล็อคครับ ปรับขึ้นไปได้เท่าที่เมนบอร์ดจะอนุญาตให้ปรับครับ
    บางรุ่นปรับได้ถึง 60x, บางรุ่นอาจจะได้ 20x

ไม่ลองดูบอร์ดยี่ห้ออื่นล่ะครับ มีซีพียู ไม่มีบอร์ด ก็ไม่มีค่าอะไรนะครับ ^^

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

พี่ pin มาเอง

Quote Originally Posted by spin 9 View Post
    ไม่ล็อคครับ ปรับขึ้นไปได้เท่าที่เมนบอร์ดจะอนุญาตให้ปรับครับ
    บางรุ่นปรับได้ถึง 60x, บางรุ่นอาจจะได้ 20x

ไม่ลองดูบอร์ดยี่ห้ออื่นล่ะครับ มีซีพียู ไม่มีบอร์ด ก็ไม่มีค่าอะไรนะครับ ^^
    Wow เพิ่งเห็นว่า Administrator มาตอบเองเลย เป็นเกียรติอย่างสูง

แห่ะๆ ที่จริงเมื่อปลายเดือนกันยายนตอนได้ CPU มาน่ะ ผมไปดู mb ที่พันธ์ทิพย์มาครับ ทว่าตอนนั้น P5W DH เกิดขาดตลาดจากพันธ์ทิพย์ เดินเลยไปอีกหน่อยก็เลยไปเจอร้าน Saveway ตอนนั้นได้บังเอิญอ่าน Review AW9D MAx จากเว็บ Anandtech ซึ่งเขียนไว้ค่อนข้างดี ก็เลยเผลอตัวไปวางมัดจำไว้ครับ ซึ่งต่อมาตอนที่กำหนดออกมันเปลี่ยนจากกลางเดือนเป็น"เชื่อว่าน่าจะ"ภายในวันศุกร์ที่ 27 นี้ ทางร้านก็รับผิดชอบดีกครับ บอกว่าถ้าไม่อยากรอมาเอามัดจำคืนไปก็ได้นะ แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจใดๆครับ อีกปัจจัยหนึ่งเพราะ .... มี Part เด็ด ที่ยังไม่มาจากนอกครับ เดี๋ยวเมื่อไหร่ครบถ้วน จะลองทำ Extreme PC ดูบ้าง

ตอนนี้ทะยอยสั่งซื้อ Part ต่างๆ มาเกือบครบแล้ว และอีกส่วนหนึ่งจะเอามาจากเครื่องเก่าครับ

ที่จะยกมาจากเครื่องเก่าก็จะมี
    - Creative X-Fi Elite Pro
    - BFG 7800 GTX OC 256MB
    - Logitech G5
    - Western RAPTOR 74GB
    - Seasonic 500W

ส่วนที่ซื้อใหม่มารอแล้ว
    - Core2 Extreme X6800
    - OVZ Titanium Alpha VX2 PC8000 4-4-4-15 4GB
    - Case Gigabyte 3D Aurora

ที่ยังรอ
    - Mainboard ยังคิดอยู่ว่าจะรอ Abit AW9D Max ดีไหม
    - ของเล่นพิเศษ ที่มีผลกับ Performance เดี๋ยวตอนประกอบจะทำบทความส่งมาลงเว็บ OCZ ครับ

คุณปิ่นแนะนำ Mainboard ไหมครับ ผมจะเอามา Overclock เล่นเกมเป็นหลัก ไม่จำเป็นต้อง SLi แค่มี PCI-E x16 อันเดียวพอ

ผมตั้งใจว่าจะเขียน Scoop ประกอบเครื่อง เครื่องนี้ส่งมาลงในเว็บครับ
    Last edited by SolidSnake; 23 Oct 2006 at 22:29:59.

ผู้มาเยือน
    Guest

Seasonic 500W
    หาซื้อที่ไหนครับพี่
    ตอนนี้ถ้าจะซื้อราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณมากๆครับ......รอชม Extreme PC อยู่นะครับ

OverclockZone Member spin 9's Avatar

นาทีนี้เมนบอร์ดสำหรับ Conroe ถ้างบไม่อั้น
    ยังคงแนะนำเป็น ASUS P5W DH Deluxe อยู่ครับ
    หรือ GIGABYTE GA-965P-DQ6 ก็ไม่เลวนะครับ เห็นว่า BIOS ใหม่ ลากได้สนุกเหมือนกัน

ผู้มาเยือน
    Guest

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน View Post
    Seasonic 500W
    หาซื้อที่ไหนครับพี่
    ตอนนี้ถ้าจะซื้อราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณมากๆครับ......รอชม Extreme PC อยู่นะครับ
    Seasonic S12 500W ของผมนี่ได้มาตอนเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วตอนไปไต้หวันครับ จำราคาไม่ค่อยได้ แต่น่าจะราวๆ 4000 บาทไทยเห็นจะได้

ที่ไต้หวันมีย่านขายคอมพิวเตอร์ใต้สะพานลอย (ชื่อย่านไรไม่รู้) สวรรค์ของชาว IT เลยครับ
    ราคาถูกว่าบ้านเรานิดเดียว แต่ที่สำคัญคืออะไรใหม่ๆ ที่เมืองไทยยังไม่เข้าหรือไม่มีคนนำเข้าที่นั่นมีขายทั้งสิ้น

ผมไปได้ Seasonic อันนี้ กับ Logitech G5 Mouse มาครับ

- ขอบคุณคุณปิ่นครับ งั้นสงสัยคงต้องไปถอย Asus P5W DH มาลอง แล้วเดี๋ยวพอ Abit ออก ผมจะมาทำบทความรัน Review เปรียบเทียบให้ครับ

แห่ะๆ ลืม Login ครับ

ตกลงผมเลยไปถอยบอร์ด P5W DH มาเป็นที่เรียบร้อย หลังจากปลุกปล้ำอยู่สักพัก
    ก็ใช้งานได้แล้วครับ บอร์ดนี้ให้ปลดตัวคูณ 6-20 ครับ (สรุปว่าไม่อั้นที่ 11 จริงๆด้วย) ส่วน Bus ให้ปรับได้ถึง 550 แต่เนื่องจาก Cooling ตอนนี้เป็น Standard ก็เลยปล่อยให้รันมาตรฐานไปก่อนครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by top41 View Post
    รวยเกิน แนะนำไม่ไหว
    ตอบได้ถูกใจมากกกกกกกก เอาไปเต็ม 10

ของผมก็เป็นเช่นเดียวกับท่าน pegazus ครับ ไปได้แค่ x13 เท่านั้นเอง
    ใช้ mainboard Asus P5W64 WS Pro bios 0303 ลองปรับตัวคูณดูก็ไปได้เรื่อยๆนะครับ
    แต่พอปรับเช่นสัก 14 - 15 พอ reboot มันก็กลับมาให้แค่ที่ 13 เท่านั้นเอง ผม oc ไม่ค่อยเป็น
    แต่เท่าที่ลองๆดูไม่ว่าจะเป็นการปรับตัวคูณขึ้นลง หรือ ปรับ FSB ขึ้นลง ก็ไปได้แค่ 3.8 ปลายๆ
    ไม่ถึง 3.9 GHZ สักที คงจะเป็นเพราะระบบระบายความร้อนไม่ดี หรือไม่ก็ผมอ่อนเอง อิอิ

ASUS P5W64 WS PRO

CPU : Intel Core 2 Extreme X6800 with Zalman CNPS9500 AT
    DDR2 : Kingston 667 MhZ. 2 GB
    Bios : 0303
    VGA : Winfast GF7900GS@ oc 560/800
    HDD : Seagate 250 SATA Buffer 16 MB
    PSU : Enermax 460W

Bookmarks

Bookmarks