overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28
    OverclockZone Member sulphur8's Avatar

Default Intel กับ AMD มันต่างกันยังไง

คือสงสัยว่า

CPU Intel กับ AMD คุณภาพมันต่างกันไหมคับ
    ทำไมราคามันต่างกันจัง พอดีพี่เค้าแนะนำ AMD Phenom II 555 BE
    พอไปร้านเขาแนะนำi7 พอเทียบราคาถึงกับงง

ปล. มีกระทู้ไหนอธิบายมั๊ยครับ ประมาณว่าสอนเรื่องคอมพอคร่าวๆ
    ว่าอุปกรณ์ต่างๆมันไว้ทำอะไร จะ้เอาไปให้เพื่อนๆศึกษา - -*

OverclockZone Member sulphur8's Avatar

ขอบคุณทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

OverclockZone Member punsup's Avatar

งงสิครับ

มันเป็น Cpu คนละระดับเลยครับ

OverclockZone Member

I7 เหมือน เฟอรารี่
    555BE เหมือน ดัทสัน รุ่นทนตรีน -..-

OverclockZone Member supermango's Avatar

ประมานว่า AMD สำหรับงบน้อย INTEL สำหรับงบเยอะ หรือพูดง่ายๆว่า

''งบน้อย AMD คุ้มกว่า งบเยอะ INTEL คุ้มกว่าครับ''

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

ราคาเท่ากัน AMD แรงกว่า

เสปกเท่ากัน intel แรงกว่า

งั้นถ้าไม่เอาปัจจัยเรื่องเงินมาตัดสิน intelก็คงจะดีกว่า - -*

OverclockZone Member

บอร์ดมันก็ใช้ socket คนละแบบกันก็ดูให้ดีหละ

OverclockZone Member supermango's Avatar

INTEL สู้ๆ เย้

i7 เกินความจำเป็นไปครับ AMD เขาทำมาให้คุ้ม อย่าง 555 be ของAMD เปิด 4หัวคุ้ม

คุณลองหา CPU ของintel ที่ทำให้มันคุ้มๆ ได้สิ มีไม๊ 4หัว แท้ๆ ของ Intel ราคาปาไปเท่าไหร่

OverclockZone Member punsup's Avatar

http://www.anandtech.com/bench/Product/106?vs=118

4หัวแท้ VS 2หัว2เทรด

OverclockZone Member sealzaa's Avatar

-*- ในความเข้าใจของผม

อะไรก็ดีเหมือนกันอยุ่ที่ว่าเราต้องการใช้มันแค่ไหน เท่านั้นเองครับ

เหมือน นาฬิกาเรือนแพงๆ 5 หมื่น 6 หมื่น บอกความกดอากาศ บอกอุณภูมิบอกระยะต่างๆ แต่เราอยุ่แค่ในเมืองยังงี้ก็ไม่รุ้จะเอาไปทำไม - -* มาซื้อ LumiNox เรือนละ 4 - 5 พันใช้ดีกว่าสวยด้วย แม่สายก็ได้ 700 -*- [แอบโปรโมทให้เค้า เราไม่ได้ใช้หรอก -*- เห็นมันสวย อยากได้]

Quote Originally Posted by sealzaa View Post
    -*- ในความเข้าใจของผม

อะไรก็ดีเหมือนกันอยุ่ที่ว่าเราต้องการใช้มันแค่ไหน เท่านั้นเองครับ

เหมือน นาฬิกาเรือนแพงๆ 5 หมื่น 6 หมื่น บอกความกดอากาศ บอกอุณภูมิบอกระยะต่างๆ แต่เราอยุ่แค่ในเมืองยังงี้ก็ไม่รุ้จะเอาไปทำไม - -* มาซื้อ LumiNox เรือนละ 4 - 5 พันใช้ดีกว่าสวยด้วย แม่สายก็ได้ 700 -*- [แอบโปรโมทให้เค้า เราไม่ได้ใช้หรอก -*- เห็นมันสวย อยากได้]
    รู้จักแม่สายด้วยหรองับ แสดงว่าต้องอยู่ใกล้ๆแน่เลย ฮ่าๆ ผมอยู่เชียงรายเด้อ

OverclockZone Member sealzaa's Avatar

Quote Originally Posted by supermango View Post
    รู้จักแม่สายด้วยหรองับ แสดงว่าต้องอยู่ใกล้ๆแน่เลย ฮ่าๆ ผมอยู่เชียงรายเด้อ
    O_O ลำปางครับ ไปแม่สายบ่อยอยุ่ครับ ส่วนมากก็ไปกับพ่อตอนท่านไปตรวจงานอ่ะครับ

OverclockZone Member webhot's Avatar

Athlon 4 หัวตอนนี้เกินพอ

AMD Athlon™ II X4 630 2.8 GHz
    http://www.hotelsvendor.com/computer...4-630-2.8-ghz/

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Quote Originally Posted by punsup View Post
    http://www.anandtech.com/bench/Product/106?vs=118

4หัวแท้ VS 2หัว2เทรด

ราคา ต่างกัน 500 - 600 ด้วย

ความแรงก็ตามราคาเลยนะครับ

จ่ายมากแรงมาก จ่ายน้อยแรงน้อย

ผมคิดว่า

ถ้าเป็นตลาดระดับล่างๆ - กลางๆ AMD จะคุ้มกว่าครับ

อย่าง Athlon II X2 พวกนี้ราคาก็ยังไม่แตะ 2000 ดี แต่ก็แรงสูสี Intel E6300 ตัวละ 2500 ได้แล้วนะครับ

อย่าง Intel i3 ราคาก็ 4090+ ซึ่ง CPU ระดับนี้ AMD ก็ปล่อย Athlon II X3 , X4 มารับมือกับตลาดระดับนี้สบายๆ อยู่ ทั้ง เรื่องของประสิทธิภาพ และราคา

มีเงินแค่ 2600 - 3500 ก็เล่น AMD ได้แล้วครับ กับตลาดระดับนี้ ถึงจะไม่ดีเท่า i3 แต่ก็ใช้แทนกันได้ครับ

แต่ถ้าตลาดระดับ 6800 - 7000 Intel จะน่าเล่นกว่าครับ มี i5 พวกนี้ชูโรงอยู่...

พวก i7 ก็ขาโหด เงินหมื่นไปเลยครับ

OverclockZone Member tam02526's Avatar

ใช้งานทั่วไป มัลติเทรด AMD เหมือนจะแรงกว่า แต่ให้ใช้งานที่คำนวนหนักๆ จัดๆ อินเทลจะดีกว่า

ยกตัวอย่างเช่น มีกระทู้นึงเขาบอกว่าเกมส์ที่มีออปเจคเยอะๆ AMD กระตุก intel ไม่กระตุก สาเหตุมาจากการคำนวนผลตัวเลขเยอะๆ intel ทำได้ดีกว่า3

แต่สรุปแล้ว ถ้างานทั่วๆ ไปไม่ได้ฮาร์ดคอร์มากๆ AMD ก็สามารถตอบสนองได้ตามต้องการของคนทั่วไปในราคาที่ต่ำกว่าแล้วครับ

OverclockZone Member kira_x9's Avatar

เอ่ออาไร4หัวคืออาไรครับ "คอร์" ใช่หรือเปล่าครับหรือผมสับสน

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    ราคา ต่างกัน 500 - 600 ด้วย

ความแรงก็ตามราคาเลยนะครับ

จ่ายมากแรงมาก จ่ายน้อยแรงน้อย

ผมคิดว่า

ถ้าเป็นตลาดระดับล่างๆ - กลางๆ AMD จะคุ้มกว่าครับ

อย่าง Athlon II X2 พวกนี้ราคาก็ยังไม่แตะ 2000 ดี แต่ก็แรงสูสี Intel E6300 ตัวละ 2500 ได้แล้วนะครับ

อย่าง Intel i3 ราคาก็ 4090+ ซึ่ง CPU ระดับนี้ AMD ก็ปล่อย Athlon II X3 , X4 มารับมือกับตลาดระดับนี้สบายๆ อยู่ ทั้ง เรื่องของประสิทธิภาพ และราคา

มีเงินแค่ 2600 - 3500 ก็เล่น AMD ได้แล้วครับ กับตลาดระดับนี้ ถึงจะไม่ดีเท่า i3 แต่ก็ใช้แทนกันได้ครับ

แต่ถ้าตลาดระดับ 6800 - 7000 Intel จะน่าเล่นกว่าครับ มี i5 พวกนี้ชูโรงอยู่...

พวก i7 ก็ขาโหด เงินหมื่นไปเลยครับ

ผมก็คิดคล้ายๆพี่แหละครับ ผมว่า Intel น่าเล่น ตั้งแต่ I series ขึ้นไปครับ ส่วนงบน้อยๆผมมองว่า Amd ยังคุ้มกว่าเยอะครับ

Quote Originally Posted by kira_x9 View Post
    เอ่ออาไร4หัวคืออาไรครับ "คอร์" ใช่หรือเปล่าครับหรือผมสับสน
    ครับ ตามนั้นแหละครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks