Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามโง่ๆ CF ต่างจาก SLI ไหม แล้วถ้า5970+480 จะมีอะไรดีขึ้นไหมนอกจากได้ฟิสิกส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Yokboa View Post
    ตามเทคโนโลยีแล้ว CF แรงกว่า SLI นะ หาอ่านได้หน้าแรกเวปนี้ สมัย ออกซัดกันใหม่ๆ

แต่ CF จุกจิกกว่าจริงครับ ตามประสา เพราะหาไดร์เวอร์ลงตัวได้ยาก บางเกมส์ต้องรอ ซ่อมร้อน(hotfix)

480 ตัวเดียว ไฟ 700w พอครับ
    แต่แนะนำยี่ห้อดีกว่าที่ท่านเลือกไว้หน่อย

ถ้าไม่ได้ทำ animation หนักๆ 480 ตัวเดียวเหลือๆ ทำ 3d ต่างๆ
    ตอนนี้ถ้า SLI กันจะแรงกว่า CF เยอะเลยครับ ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านจากในเว็บนี้

แหละ

Comment

Originally posted by soodkoom View Post
      อ่อ แล้วถ้าจะเผื่อดูหนังสามมิติกับจอ 120Hz กับแว่นค่ายเขียวนี่ต้องใช้การ์ดจอของค่ายเขียวอย่างเดียวรึเปล่าขอรับ...
      น่าจะ เฉพาะค่ายเขียวนะครับ ไม่แน่ใจ

Comment

M4A89GTD
        VGA PALIT GTX 480
        จะต้องเพิ่ม PSU เป็นเท่าไหร่ถ้าจะเผื่อทำ CF จริงๆคงหมายถึง SLI

ตอบตรงคำถามเลย ถ้าเลือกบอร์ดตัวนี้ ตามนี้ SLI ไม่ได้ เพราะ M4A89GTD ไม่รองรับ SLI ครับ

2 x PCIe 2.0 x16 ( @ Dual x8 Speed ) Support ATI CrossfireX
        1 x PCIe 2.0 x4
        1 x PCIe 2.0 x1
        2 x PCI 2
        อ้างอิง http://overclockzone.com/tor_za/year..._m4a89gtd_pro/

Comment

Originally posted by Yokboa View Post
          ตามเทคโนโลยีแล้ว CF แรงกว่า SLI นะ หาอ่านได้หน้าแรกเวปนี้ สมัย ออกซัดกันใหม่ๆ

แต่ CF จุกจิกกว่าจริงครับ ตามประสา เพราะหาไดร์เวอร์ลงตัวได้ยาก บางเกมส์ต้องรอ ซ่อมร้อน(hotfix)

480 ตัวเดียว ไฟ 700w พอครับ
          แต่แนะนำยี่ห้อดีกว่าที่ท่านเลือกไว้หน่อย

ถ้าไม่ได้ทำ animation หนักๆ 480 ตัวเดียวเหลือๆ ทำ 3d ต่างๆ
          ผมพึ่งจะรู้นะนี่ว่า CF แรงกว่า SLI ถ้ายังรักค่ายแดงแบบอคติกับเขียวจนเกินไปก็ ลองไปดู review ค่ายแดงเอาเองครับ ย้อนไปเลยครับ ไปดูเลย ว่าระหว่าง CF กับไม่ CF ความแรงเพิ่มมาเท่าไร แล้วก็ลองไปดูเขียวนิดนึง ว่า SLI แล้วมันเพิ่มมาเท่าไร ลองเทียบ พลัง CF ของ HD5970 กับ พลัง SLI GTX275-GTX285 ก็ได้ครับ มันจะเห็นๆๆกัน

Comment

Originally posted by darkdonut View Post
            แล้วรู้ได้ไงว่าง๊องแง๊งอ่ะท่าน
            ถ้าจะบอกว่าไม่ง๊องแง๊ง แล้วเคยเล่น ATI ป่าวอะครับ ถ้าเล่น ATI ถามง่ายๆๆ ลงแล้วเล่นได้ทุกเกมโดยไม่ต้องแก้ได้ไหมละครับ บางเกมมันก็มีบัก ต้องแก้กว่าจะเล่นได้ ปัญหาที่ผมเจอกับ ATI ก็มีบ้างครับ ลองเอามาต่อออก จอ LCD 40 นิ้่วสิครับ บางรุ่นภาพก็ไม่ออก บางรุ่นภาพก็ไม่เต็ม จอ ถ้า ตระกูล 5 มันไม่เป็น แก้ได้แล้ว ถึงจะไม่ได้เล่น ATI แต่ก็ซื้อมาลองมั่งเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ใช้ประจํา เพราะขี้เกียจแก้ ที่ผมลงว่าไม่ได้ ATI เพราะผมเบื่อปัญหาจุกจิกพวกนี้

Comment

คุณอาร์ทเห็นยังครับ
              ว่า การอ่าน สเปค + ตัวเลข กับการใช้งานจริงๆ มันแตกต่างกัน
              ตัวเลข กับคำโฆษณา เทคโนโลยี อ่ะครับ ไม่ได้ บ่งบอก ถึงการใช้งานจริงนะครับ

อิอิ

Comment

ครับผมเข้าใจซึ้งเลยครับ ผมเลยต้องการถามผู้ใช้งานจริง+กับปัญหาที่พบมาจากการใช้งานมากกว่านะครับ เพื่อจะได้เก็บเป็นความรู้ และศึกษาให้เข้าใจ แต่เสียดาย ผมงบน้อยไม่ค่อยมีเงินถอยของแรงๆๆ ไม่งั้น คงได้ลองของแรงๆ + กับเอามาทดสอบดูเพื่อเป็นความรู้

Comment

เท่าที่ลองนะครับผมว่าเขียวมันแรงครับลองแค่295อยู่4วันครับก็ยอมรับว่ามันแรงครับเล่นGTA-4-1900x1200เปิดหมดครับCPU-I7-4.2-RAM=6Gมันเล่นลื่นไม่มีกระตุกเลยครับแต่ท่านที่ใช้แดงมานานฯฯแล้วอาจทำใจไม่ได้กลับสีของมันครับสีสดสู้แดงไม่ได้ครับเขียวออกสว่างสีจะจางกว่าครับแตกลับมาใช้4870x2มันกระตุกครับแต่สีมันสดกว่าครับสวยกว่าก็เลยปล่อย295ไปครับ

Comment

ผมไม่รู้ผม On Board -.- ^_^

Comment

เค้าพูดงี้ ถ้าเอา การ์ดเขียวมาทำ SLI อะแรงกว่า เอาการ์ดแดงมาทำ SLI เยอะเลย

มึนนนนนน

ปล.ถ้าเอาเขียวมาทำ CF มันก็จะงงๆ 555

Comment

Originally posted by soodkoom View Post
                        คุณ darkdonut ผู้หญิงในรูปใช่คนชื่ออักษร อ. ส่วนสถานๆที่ถ่ายภาพอยู่นครพนมใช่รึเปล่าขอรับ...

บางทีดูผิดไปต้องขออภัยนะครับ...
                        กิ๊กใครอะป่าว

Comment

คุณ darkdonut ผู้หญิงในรูปใช่คนชื่ออักษร อ. ส่วนสถานๆที่ถ่ายภาพอยู่นครพนมใช่รึเปล่าขอรับ...

บางทีดูผิดไปต้องขออภัยนะครับ...

อ่อ 480 ตัวเดียวไฟ 700พอไหมครับ
                          ชื่อถูก สถานที่ไม่ใช่อ่ะท่าน หุหุ

Comment

Originally posted by artzakab View Post
                            ถ้าจะบอกว่าไม่ง๊องแง๊ง แล้วเคยเล่น ATI ป่าวอะครับ ถ้าเล่น ATI ถามง่ายๆๆ ลงแล้วเล่นได้ทุกเกมโดยไม่ต้องแก้ได้ไหมละครับ บางเกมมันก็มีบัก ต้องแก้กว่าจะเล่นได้ ปัญหาที่ผมเจอกับ ATI ก็มีบ้างครับ ลองเอามาต่อออก จอ LCD 40 นิ้่วสิครับ บางรุ่นภาพก็ไม่ออก บางรุ่นภาพก็ไม่เต็ม จอ ถ้า ตระกูล 5 มันไม่เป็น แก้ได้แล้ว ถึงจะไม่ได้เล่น ATI แต่ก็ซื้อมาลองมั่งเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ใช้ประจํา เพราะขี้เกียจแก้ ที่ผมลงว่าไม่ได้ ATI เพราะผมเบื่อปัญหาจุกจิกพวกนี้
                            เกมส์ที่ผมเล่นมันไม่ค่อยได้แก้อะไรอ่ะครับ และการ์ดดผมก็ใช้ตัวถูกๆ 4650 แบบนี้ครับ จริงๆแล้วผมไม่รู้ว่าแก้บัคยังไงด้วยซ้ำ แค่เสียบ ลงไดรเวอร์ ลงเกมส์ ผมก้เล่นได้ทุกเกมส์ที่ผมเล่นครับ Need for Speed Shif ผมก็เล่นได้ครับ แค่มีขึ้นมาถามหา ฟิสิกส์ผมกดผ่านก้ลงได้และก็เล่นได้ครับ ส่วนจอ 40" คงไม่ได้ลองครับ เพราะผมไม่มี ค่ายเขียวผมก็เล่นครับ แต่ก็อย่างว่าสีไม่สดเท่าไหร่ ผมใช้งานหลายอย่้างเลยไม่เน้นเกมส์แรง ขอเน้นสีดีกว่า ครับ

Comment

จะแดง จะเขียว ก็ขอให้ปรองดองกันไว้ครับ ^^

Comment

ไม่แสดงความคิดเห็นพอดีนักวิชาการของค่ายเขียวเยอะเดียวโดนรุ่ม.........ฟิ้ว...............................

Comment

Working...
                                X