overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Default มินิทริป "หนีไฟเมืองกรุง มุ่งสู่เอราวัณ"

สวัสดีคร้าบ

ช่วงนี้อากาศ+บรรยากาศ แถวๆเมืองหลวงคงไม่น่าจดจำเท่าไหร่ เมื่อเสาร์ที่แล้วมีธุระไปเมืองกาญฯเลยถือโอกาสแฉลบแว่บๆไปหาที่ตั้งขาตั้งแถว น้ำตกเอราวัณสักหน่อย

ปล.ชุดนี้รูปน้อย+ขอลองแต่งมั่วๆหน่อยนะครับอาจจะไม่ค่อยมีแนวแน่นอนนักขออภัยๆ แต่เน้นๆน้ำตกไปที่ HDR + ย่อ + ฟุ้งๆนิดๆ จบ อิอิ

งานนี้ถือเป็นมินิทริปละครับ ไม่ได้เตรียมตัวอะไรมาก เก็บของใส่เป้ขึ้นเวฟ100 2 ล้อคู่ใจคันเดิมที่ไปแม่ขมิ้นมานั่นแหละ แล้วก็ลุยเลย เส้นทางเดิมๆไปง่ายใกล้กว่าเดิม ลุยๆ

งานนี้ออกเดินทาง 04.00น. ไปชิลๆ ถึงที่ทำการอุทยาน 07.10น. ที่ทำการอุทยานยังไม่เปิดเลยนั่งพักแถวๆทางขึ้นไปน้ำตกซะหน่อย กากาศกำลังดีเริ่มร้อนนิดๆ แต่ไงๆก็ดีกว่าเมืองกรุงเยอะ

ป่าไม้ต้นน้ำที่ยังเขียวฉอุ่มแบบนี้ดูกี่ทีๆก็ชื่นใจครับ สีเขียวๆสบายๆต่างกับครั้งที่มาตอนปีใหม่ตอนนั้นใบไม้เหลืองๆ

พอถึงที่ทำการอุทยานก็แบกเป้+ขาตั้งเดินๆจ้ำๆ 700 เมตรก็จะถึงน้ำตกชั้นแรก เหอๆครั้งนี้มาครั้งที่ 3 ละ คิดว่าจะสบายๆที่ไหนได้เหนื่อยมากๆ นี่แค่ชั้นแรกนะอะไรนี่ต้องไปฟิตมาใหม่แล้วววว

หลังจากหยุดที่ชั้นแรกก็เลยขอเปลี่ยนชุดซะหน่อย ถอดยีนส์ใส่ขาสั้นแทน เพราะร้อนเหลือหลาย หุๆ
    แล้วก็เดินๆต่อไปที่ชั้น 2 แน่นอนป.ปลาเพียบเหมือนเคยที่นี่

อากาศดีๆสะอาดๆช่วยได้เยอะครับงานนี้เสียงน้ำซู่ๆๆๆ ก็ทำให้หายเหนื่อยได้ทุกครั้งที่ได้ยินระหว่างเดินชั้นต่อชั้น แต่ทำไมน้อทำไม กระเป๋าเป้มันหนักขึ้นทุกทีๆ -*- (ภาพนี้แอบเอียงเห็นตอนใส่กรอบแล้วเลยขี้เกียจแก้ ขออภัยๆ)

555+ เจอกันอีกแล้ว เจ้าบันไดแสนโหด ใครอยากไปชั้น4 ต้องผ่านเจ้านี่ไปก่อนนะครับ จากนั้นก็เดินๆอีกพักใหญ่ๆ เอ้าไหนๆมาแล้ว ลุยๆ

แฮ่กๆๆๆ ช่วยด้วยๆคร้าบบบ ลมจะใส่ โอ๊ยๆ มาเช้าๆแบบนี้ร่างกายต้องฟิตๆหน่อยครับ เป็นลมเป็นแล้งไปไม่ค่อยมีใครให้เรียกเพราะเช้าๆคนน้อยมาก พอผ่านบันไดโหดๆมาแล้วเดินอีกนิดหน่อยก็จะมีจุดพักชมวิวครับ จากจุดนี้มองไปทางไหนก็เจอแต่ป่า ชื่นใจดีแท้ อ่อ อย่าลืมแหงนๆหน้ามองนะครับ ลิงป่า กับนก มากมายพอดูเลยครับจากชั้น 3 ขึ้นมา

มาครั้งนี้คงไม่ได้เก็บภาพกันครบทุกชั้นอ่านะครับ เพราะเวลาน้อยมากๆ แต่ไหนๆมาแล้วเลยอยากไปให้ถึงชั้น7 ย้อนรอยเมื่อ 2 ปีที่แล้วซะหน่อย ที่ชั้น4นี้แน่นอนเอกลักษณ์คือ อกผีเสื้อ ตู้มๆ แต่มาครั้งนี้อกผีเสื้อแทบไม่มีน้ำเลย หน้าแล้งนี่เนอะ

โอ๊ยๆ แอบพักเหนื่อยอยู่จุดเมื่อกี๊นานไปหน่อยมองดูนาฬิกา นี่เรามาช้านะเนี่ย ทีนี้ลุยต่อเร่งเท้าให้ไวแต่เหมือนยิ่งเดินยิ่งช้า 55+ แต่และแล้วก็มาถึงตรงนี้จนได้ ชั้นที่ผมชอบมากที่สุดของเอราวัณ ชั้นที่5 "เบื่อไม่ลง" แต่มาครั้งนี้ก็ตามประสาหน้าแล้ง น้ำน้อยจนหาแทบไม่ได้ แต่ไงๆก็ชอบครับ + เหนื่อยๆมาด้วยเลยใช้เวลาตรงนี้นานเลยครับ

ต้องขออภัยด้วยนะครับที่ชั้นที่6 กับ ชั้นที่7 ไม่มีภาพมาเลย เนื่องจากว่าพอถึงชั้น5 แล้ว เวลามันจะหมดเพราะต้องรีบไปธุระที่ ต.บ้านเก่า แต่มาแล้วอยากลุยให้ครบ 7 ชั้น ประกอบกับน้ำน้อย เลยตั้งหน้าตั้งตาเดินจากชั้น 5 ไปชั้น7 แบบไวๆ เหนื่อยมากๆครับ แต่ก็สนุก ที่ชั้น7 มีนักท่องเที่ยวต่างชาติอยู่กลุ่มนึงที่มาก่อนผม (แซงผมมา55+) เห็นแล้วก็ชื่นใจครับ ที่แขกบ้านแขกเมืองยังมั่นใจที่จะมาเที่ยวบ้านเรา

สุดท้ายนี้อยากฝากให้เราช่วยกันดูแลธรรมชาติด้วยนะครับ จะได้มีไว้ให้ลูกหลานเรา และ มีไว้รับแขกต่างบ้านต่างเมืองเราไปนานๆครับ

สวัสดีคร้าบบบ
    Last edited by RBS_SYSTEM; 23 May 2010 at 21:27:56.

OverclockZone Member arito's Avatar

น้ำใสมากๆเลยอ่ะ

แต่ภาพสีมันดูยังไงๆไม่รู้

OverclockZone Member elephanter's Avatar

เหอๆ รอโหลดรูปนานมากยังมะได้ดูเลย เดี๋ยวค่อยมาดูใหม่

OverclockZone Member ood's Avatar
    บางบอน เกาะสมุย ^_^

ถ่ายมาสวยทุกรูปครับ แต่แต่งมากไปครับเลยออกมาเวอร่ๆ มันดูไม่สด สีแรงไป
    ต้องขอโทษนะครับที่พูดตรงๆ แต่ผมชอบแนวนี้ครับ ปล ไม่ใช่รูปผมนะ D60
    Last edited by ood; 23 May 2010 at 18:22:43.

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

ถ่ายสวยจัง มีไรก็ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ อิอิ

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

Quote Originally Posted by ood View Post
    ถ่ายมาสวยทุกรูปครับ แต่แต่งมากไปครับเลยออกมาเวอร่ๆ มันดูไม่สด สีแรงไป
    ต้องขอโทษนะครับที่พูดตรงๆ แต่ผมชอบแนวนี้ครับ ปล ไม่ใช่รูปผมนะ D60
    ชอบแนวเดียวกับ อยากแต่งแบบนี้เป็น

hdr บางรูปไม่ค่อนเหมาะ มุมกล้องผมว่าสวยดีครับ

OverclockZone Member
    LINE ID 31032529 บางกะปิ

อยากเห็นภาพดิบๆจากกล้องจังเลยครับ

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Quote Originally Posted by V_ZONE_CO View Post
    อยากเห็นภาพดิบๆจากกล้องจังเลยครับ

เด๋วดึกๆจัดมาให้ครับ
    Last edited by RBS_SYSTEM; 29 May 2010 at 13:50:18.

Bookmarks

Bookmarks