Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง GIGABYTE GA-MA785GT-UD3H

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง GIGABYTE GA-MA785GT-UD3H

1.พอดีจะใช้บอร์ดรุ่นนี้อะครับ GIGABYTE GA-MA785GT-UD3H แล้วอยากถามว่าจะปรับ VGA onboard ให้แหล่มๆปรับไงอะครับช่วยบอกทีนะครับพร้อมภาพก็ดี พอดีผมตามไม่ค่อยทัน อิอิ อธิบายมากลัวไม่เข้าใจ
    2.แล้วมันใช้ดีไหมครับ เมนบอร์ดรุ่นนี้อะ ตัดสินใจว่าจะเอา ASUS กะอันนี้อยู่
    3. แล้ว ไอ rev.1.0 กับ rev.1.1 มันคืออะไรอะครับ
    Last edited by bossple; 22 May 2010, 23:25:20.

1.พอดีจะใช้บอร์ดรุ่นนี้อะครับ GIGABYTE GA-MA785GT-UD3H แล้วอยากถามว่าจะปรับ VGA onboard ให้แหล่มๆปรับไงอะครับช่วยบอกทีนะครับพร้อมภาพก็ดี พอดีผมตามไม่ค่อยทัน อิอิ อธิบายมากลัวไม่เข้าใจ
    ผมตอบในฐานะที่ใช้อยู่นะครับ และใช้ออนบอร์ดด้วย ผมตั้งแบบนี้
    และที่ตั้ง VGA Core Clock เป็น 500 เพราะผม OC ด้วย ไม่อยากเพิ่มไฟและความร้อนของ NB โดยไม่จำเป็น
    ถ้าไม่ได้ OC ตั้ง Auto ก็ได้
    ส่วน UMA Frame Buffer Size ก็ตั้งสุดไปเลยถ้า RAM เยอะ ของผมใช้ 4GB ก็จะเหลือไว้ใช้งาน 3.5GB แค่นี้ก็ใช้ solidwork ได้สบายๆแล้วครับ แต่บาง Feature ก็ไม่ออก

2.แล้วมันใช้ดีไหมครับ เมนบอร์ดรุ่นนี้อะ ตัดสินใจว่าจะเอา ASUS กะอันนี้อยู่
    อันนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจ
    3. แล้ว ไอ rev.1.0 กับ rev.1.1 มันคืออะไรอะครับ
    มันเหมือน minor change ของรถยนต์อ่ะครับ ปรับเปลี่ยนโน้นนิดนี่หน่อย แต่หลักๆยังเหมือนกัน

Comment

ขอบคุณท่าน tawat_kun มากครับเห็นภาพเลย ^_^

Comment

GA MA785GPMT-UD2H ละคับ ต่างกันยังไงกับ GA-MA785GT-UD3H

Comment

Originally posted by jakop View Post
          GA MA785GPMT-UD2H ละคับ ต่างกันยังไงกับ GA-MA785GT-UD3H
          การดู spec คร่าว ๆ จากชื่อรุ่นของ Gigabyte นะครับ
          GA-MA785GPMT-UD2H
          MA785G หมายถึง ชิปเซ็ตเป็น AMD 785G (บอร์ดรุ่นหลัง ๆ ไม่มี "MA" นำหน้าแล้ว)
          P หมายถึง มี SidePort Memory มาให้
          M หมายถึงขนาดบอร์ดเป็น Micro ATX
          T หมายถึง RAM เป็น DDR3 (ในชิปเซ็ตรหัส 800 จะไม่มีระบุเพราะเป็น DDR3 อยู่แล้ว)
          D หมายถึงตัวบอร์ดใช้ solid capacitor
          2 หมายถึงระดับของ feature ของบอร์ด เช่นบอร์ดที่ลงท้าย UD3 จะมี feature มากกว่า UD2 (เลขนี้ใช้เทียบระหว่างบอร์ดที่ใช้ชิปเซ็ตเดียวกันเท่านั้น)
          H หมายถึงกราฟิกออนบอร์ดมีพอร์ต HDMI

บอร์ดสองรุ่นนั้นจะต่างกันคือ บอร์ดแรกให้ SidePort Memory มาด้วย และมีขนาดเป็น Micro ATX
          ส่วนบอร์ดหลังไม่มี SidePort มีขนาดเป็น ATX และมี feature เพิ่มขึ้นจากบอร์ดแรก ในที่นี้คือ ทำ CrossFire ได้ (แต่เป็น x16 กับ x4 นะครับ)

Comment

Originally posted by Zenith`CS View Post
            การดู spec คร่าว ๆ จากชื่อรุ่นของ Gigabyte นะครับ
            GA-MA785GPMT-UD2H
            MA785G หมายถึง ชิปเซ็ตเป็น AMD 785G (บอร์ดรุ่นหลัง ๆ ไม่มี "MA" นำหน้าแล้ว)
            P หมายถึง มี SidePort Memory มาให้
            M หมายถึงขนาดบอร์ดเป็น Micro ATX
            T หมายถึง RAM เป็น DDR3 (ในชิปเซ็ตรหัส 800 จะไม่มีระบุเพราะเป็น DDR3 อยู่แล้ว)
            D หมายถึงตัวบอร์ดใช้ solid capacitor
            2 หมายถึงระดับของ feature ของบอร์ด เช่นบอร์ดที่ลงท้าย UD3 จะมี feature มากกว่า UD2 (เลขนี้ใช้เทียบระหว่างบอร์ดที่ใช้ชิปเซ็ตเดียวกันเท่านั้น)
            H หมายถึงกราฟิกออนบอร์ดมีพอร์ต HDMI

บอร์ดสองรุ่นนั้นจะต่างกันคือ บอร์ดแรกให้ SidePort Memory มาด้วย และมีขนาดเป็น Micro ATX
            ส่วนบอร์ดหลังไม่มี SidePort มีขนาดเป็น ATX และมี feature เพิ่มขึ้นจากบอร์ดแรก ในที่นี้คือ ทำ CrossFire ได้ (แต่เป็น x16 กับ x4 นะครับ)
            ขอเมมไว้นะคับ ความรู้ๆ

Comment

Working...
            X