Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อวานไปจัด AMD ที่เซียร์รังสิตมา....สุดยอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อวานไปจัด AMD ที่เซียร์รังสิตมา....สุดยอด

มีใครเจอเเบบนี้บ้าง

มาเล่าสู่กันฟังคับ ขำขำๆ อย่าคิดมาก

ตอนเช้า ผมพาเพื่อนไปจัด PC ที่เซียร์รังสิต..

ตั้งใจไปจัด AMD อยู่เเล้ว เลยไปเดินหา power ก่อน ได้ raid max 530 มา..

จากนั้นก็เเวะไปร้านซ่อมประกอบ....ไม่เอ่ยชื่อละกันคับ...เคยซื้อหากันมาพอสมควร(เเต่เป็นร้านซ่อมมากกว่า)...

เจอเจ้าของร้านพอดี...เขาถามว่ามาซื้อคอมหรอ

ผมตอบว่าใช่พี่ .....เขาถามต่อว่าเล่นซีพียูอะไร

ผมตอบว่า AMD 435 .........

เจ้าของร้านบอกเล่น AMD ทำไม ทำไมไม่เล่นอินเทล...

ผมบอกต่อว่า ตอนนี้ AMD ในระดับกลาง คุ้มค่า เเละเเรงกว่าอินเทล ตั้งเยอะนะพี่....

--เจ้าของร้านพูดเสียงดังมาก **ไอ้น้องพี่อะช่างรุ่นไหนเเล้ว** ยังไง intel ก็ดีกว่า..

ไอที่ทดสอบเห็นกัน มันก็เเค่ตัวเลข เชื่อพี่เถอะ...

จากนั้นผมก็ไม่ได้สนใจอะไร--(เเค่นี้เสียงเเกก็ดังเเล้ว)..ก็เลยฝากของไว้ที่ร้าน..เเล้วนั้งเล่นพักนึง..

**เเละเเล้วผมเห็นพี่เจ้าของร้าน เเกหยิบใบโฆษณา คอมชุด..(ที่เเจกในเซียร์)..

ไปถามช่างในร้าน **ว่าไอไก่(นามสมมุติ)*************************ชุดนี้มันออนบอดเปล่าวะ*************************........

ผมได้ยินเเล้ว **อึ้งเลย** โอ้วช่างเทพ@จริงรึนี่

ผมคิดในใจ(เเยกไม่ออกรึไงฟะออนกับไม่ออนอะ)

ผมเลยชะโงกไปดูในใบ โอ้วเเม่เจ้า ATI HIS5450 1 G ตัวเบิ่มเลย

เเกยังไม่รู้จักเลย*************************จากนั้นพี่ไก่ช่างในร้านเเกก็อธิบายให้ช่างเทพฟัง

.......อิอิ

ผมเลยงงๆๆ ************************ที่บอกว่าพี่อะช่างรุ่นไหนเเล้ว...ตกลงรุ่นไรหว่าเเหม่!!!!!!

*************************ไม่มีอะไรหรอกคับ มาเล่าสู่กันฟัง เผื่อมีใครจะไปปรึกษาช่างรุ่นใหญ่************************ อิอิ

หรือใครมีประสบการณ์...เจอช่างเทพเเบบนี้...มาเล่าสู่กันฟังนะคับ............
    Last edited by taekitty; 29 May 2010, 20:41:08.

555+

Comment

ฮ่าๆ ถ้าเจอแบบนี้ก็ หน้าเบ้เหมือนกันนะครับ ^^

Comment

พอๆกับบางร้านเลย ที่งามวงศ์วาน เห็นจัดสเป็ค AMD Athlon II ยัดบอร์ด AM2 ให้ลูกค้า
        แล้วใส่การ์ดจอ 8400GS 512MB DDR2 เข้าไปอีก กลุ้ม
        ถ้าผมจะบอกได้ จะให้จัดบอร์ด AM3 ออนบอร์ด HD4200
        ถูกกว่าและแรงพอกันหรือแรงกว่า บอร์ดก็รับ HT วิ่งเต็มที่ด้วย
        สุดท้ายก็ไม่ได้บอก ปล่อยร้านจัดไป ไม่ยุ่ง - -"

เวลาผมไปซื้อผมแนะนำร้านกล้วยๆจัดสเป็คค่อนข้างดี ที่งามวงศ์วานนะ

Comment

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีที่สุด

Comment

ทำเองดีกว่าครับ
            เด๋วนี้แค่ลงวินโดว์เป็นเค้าก็เปิดร้านหากินแล้วครับ

ไปเอาอะไนมากมาย

Comment

ผมก็มีเรื่องเล่าเหมือนกัน

* ** พอดีเทอมนี้ผมได้ฝึกงาน ผมก็เลยไปฝึกร้านซ่อมคอมร้านใหญ่ในพัทยานี่แหละ
              แล้วผมก็ได้คุยแรกเปลี่ยนประสบการณ์กับช่าง ผมก็บอกช่างว่าผมใช้ CPU AMD
              แล้วช่างเค้าก็บอกผมว่าใช้ทำไม AMD ทำไมไม่ใช้อินเทลล่ะ พี่จะบอกให้นะว่า AMD อ่ะใช้ไปไม่เกิน
              ปี 2 ปี CPU ก็พังแล้ว หรือถ้า CPU ไม่พังเมนบอร์ดก็พังเชื่อพี่ไม่เกิน ปี 2 ปี หรอกพี่เป็นช่างมาหลายปีแล้ว
              ผมก็ได้แต่เงียบไม่อยากจะเถียงอะไรมาก ผมว่าพี่ช่างแกคงยังไม่รู้จัก X6 แน่ๆ
              ผมเห็นสเปค PC ที่ร้านขายส่วนมาก Intel Celelon Pentium4 Core 2 ประมาณนี้
              AMD ก้อมีนะแต่เป็น Atlon 64 ******* ของอย่างงี้มันต้องลองเอง

Comment

5555555

ขำดีครับ

Comment

คาดว่ารุ่นแถวๆ K5

ฮ่าๆๆๆ

Comment

ที่บอกว่าพี่อะช่างรุ่นไหนเเล้ว...ตกลงรุ่นไรหว่า
                    ตอบ: เป้นช่างรุ่นเก่าไง เจอแต่อะไรเก่าๆ ความคิดเก่าๆ และอาการนี้ อัพเกรดยากนะครับ ทางที่ดีเอาขายต่อแล้วเอาเงินไปซื้อใหม่น่าจะดีกว่า อัพเกรดยาก จริงๆผมขอบบอก

ผมมีเรืื่องเล่าเหมือนกัน รร เก่าผม
                    เขียนเสป๊คคอม ให้อาจารย์หน่อยดิ จะซื้อลงห้องข้างบนอะ..
                    ผมก็เขียน AMD ไป Athlon II X2 240 มั้ง แล้วก็ส่งให้อาจารย์ไป
                    อาจารย์ก็บอกว่า ทำไม AMD ละ ก็งบมันน้อยคับอาจารย์ เด็ก รร เราการ์ดจอ ออนบอร์ดก็หรูแล้วคับ
                    อ.ถามอีก ทำ photoshop กับ illasrtator flash นะ จะได้หรอ เผื่อเอาลง maya อีก
                    ก็บอกไป ว่าของผมใช้ A785mg-le ตัว เดียวกับที่เขียนให้เลย แต่ไม่มี M3 ยังทำ Afterfx rander ข้ามวันมาแล้วเลยคับ... อาจารย์ก็ยืนยัน บอกให้เป้น intel ดู โดยบอกว่า ผู้ใหญ่จะให้ง่ายกว่า..
                    ก็เลยเขียน E3300 +G31 ไป DDR3 เหมือนกัน แล้วก็ไม่รู็เป็นไงต่อไปไม่รู้ละ เหอะๆ...

แต่ผมบอก อาจารย์แล้วนะ การ์ดจอออนบอร์ด intel ห่วยมากๆ ทำ maya ได้ครึ่งจอ เพราะมันออกมาแค่นั้นจริงๆ ที่เหลมือ บอด..555+

เพิ่มนิด วันก่อนเจอ น้องเอาคอมมา อย่างสวย case cm690 ไม่มี II นะ ของผม บ้านๆเลย

Cpu Q9300 ของผม B45 เปิดหัวมา ไอ้น้องเรา ล่อไป 70-80 Full load Idea 40-55 สาบานได้ว่า มันปกติ
                    B45 ผม ยัง 30 idea Fullload 45 เอง ห้องแอร์ วางใกล้ๆกันเลย...

ออเปิดผาเหมือนกันด้วย ไอ้ที่ผมเคยได้ยินว่า ไม่ใช้ AMD เพราะมันร้อนไม่ทน นิ อย่ามาพูดนะ..
                    Last edited by fourtakig; 23 May 2010, 00:34:37.

Comment

Originally posted by fourtakig View Post
                      ที่บอกว่าพี่อะช่างรุ่นไหนเเล้ว...ตกลงรุ่นไรหว่า
                      ตอบ: เป้นช่างรุ่นเก่าไง เจอแต่อะไรเก่าๆ ความคิดเก่าๆ และอาการนี้ อัพเกรดยากนะครับ ทางที่ดีเอาขายต่อแล้วเอาเงินไปซื้อใหม่น่าจะดีกว่า อัพเกรดยาก จริงๆผมขอบบอก

ผมมีเรืื่องเล่าเหมือนกัน รร เก่าผม
                      เขียนเสป๊คคอม ให้อาจารย์หน่อยดิ จะซื้อลงห้องข้างบนอะ..
                      ผมก็เขียน AMD ไป Athlon II X2 240 มั้ง แล้วก็ส่งให้อาจารย์ไป
                      อาจารย์ก็บอกว่า ทำไม AMD ละ ก็งบมันน้อยคับอาจารย์ เด็ก รร เราการ์ดจอ ออนบอร์ดก็หรูแล้วคับ
                      อ.ถามอีก ทำ photoshop กับ illasrtator flash นะ จะได้หรอ เผื่อเอาลง maya อีก
                      ก็บอกไป ว่าของผมใช้ A785mg-le ตัว เดียวกับที่เขียนให้เลย แต่ไม่มี M3 ยังทำ Afterfx rander ข้ามวันมาแล้วเลยคับ... อาจารย์ก็ยืนยัน บอกให้เป้น intel ดู โดยบอกว่า ผู้ใหญ่จะให้ง่ายกว่า..
                      ก็เลยเขียน E3300 +G31 ไป DDR3 เหมือนกัน แล้วก็ไม่รู็เป็นไงต่อไปไม่รู้ละ เหอะๆ...

แต่ผมบอก อาจารย์แล้วนะ การ์ดจอออนบอร์ด intel ห่วยมากๆ ทำ maya ได้ครึ่งจอ เพราะมันออกมาแค่นั้นจริงๆ ที่เหลมือ บอด..555+

เพิ่มนิด วันก่อนเจอ น้องเอาคอมมา อย่างสวย case cm690 ไม่มี II นะ ของผม บ้านๆเลย

Cpu Q9300 ของผม B45 เปิดหัวมา ไอ้น้องเรา ล่อไป 70-80 Full load Idea 40-55 สาบานได้ว่า มันปกติ
                      B45 ผม ยัง 30 idea Fullload 45 เอง ห้องแอร์ วางใกล้ๆกันเลย...

ออเปิดผาเหมือนกันด้วย ไอ้ที่ผมเคยได้ยินว่า ไม่ใช้ AMD เพราะมันร้อนไม่ทน นิ อย่ามาพูดนะ..
                      วันนี้ร้อนมากเลยเปิดแอร์ ดูอุณหภูมิแล้วตกใจ เอ..ทำไมมันเย็นอย่างนี้หว่า idle นะ เปลือยๆยังไม่
                      ได้ยัดลงเคสเลย โอไปนิดหน่อยพองาม อิ..อิ
                      Attached Files

Comment

อ่ะ! ไหนๆก็มีคนเริ่มละเอา ตั้มทำงานอยู่ที่เมเจอร์ปากเกร็ด เข้าไปทำงานใหม่ยังไม่ค่อยรู้จัก เพื่อนร้านทั่วๆไป วันนึงไอ้เราก็อยากจะอัพคอมเก่าตัวเก่ง 754 ใช้ สมพร2800+ เลยเดินไปถามพื่ร้านหนึ่ง ว่าพื่ครับพอมีCPU AMD 754 บ้างมั้ย คำตอบที่ได้รับออกมา คือ ร้านพื่นะถ้าลูกค้าใช้AMD พื่ถอดทิ้งโยนใส่ถังขยะหมดละ เวง แค่ไปถามแค่...ตอบดีๆหน่อยไม่ได้หรอไง พอมาอีกเดือนนึงตั้มโดนลูกค้ามาถามคำถามของ INTEL คำถามมีอยู่ว่า CPU INTEL Dual Core กับ INTEL Core2 Duo ต่างกันยังไง เพราะคำถามอันนี้ไงตั้มถึงได้ไปหาคำตอบมาจากหลายๆคนในเวปนอกเวป ยังไม่วายไปพื่ร้านนั้นอีก (เห็นเหมือนรู้เรื่องดีเรื่อง INTEL) เลยลองไปถามดู พวกท่านรู้มั้ยว่ามันตอบตั้มมาว่า CPU INTEL Dual Core ไม่ได้มี 2 Core มันเป็น Core หลอก ส่วนCPU INTEL Core2 Duo มี 2 Core ท่านพื่คนนี้เก่งจริงๆมัืยครับ พวกท่านคิดว่ายังไงครับ
                        ปล ท่านพื่คนนี้รูปร่างอ้วนอยู่ในร้านซ่อมคอมในเมเจอร์ปากเกร็ดครับ ไม่เอ่ยชื่อร้านนะครับ

Comment

ผมก็อยากขำคับ 555++ อิอิ

เเต่เกรงใจ หุหุ++ เพราะเขาเป็นช่างรุ่นใหญ่เเล้ว ตั้งเเต่สมัย บุกเบิกเซียร์ รังสิต (เขาว่างั้นนะ)

ซัก 10 กว่าปีเเล้วละคับ (ไม่รู้โม้เปล่า)

เล่าไปเล่ามาเดี๋ยวคนในเซียร์มาอ่านเเล้วเขาจะรู้กันพอดี.....55++......เดี๋ยวงานเข้า...ไปละฟิ้ว

.....................................................เเต่ละท่านเจอมาก็พอๆกับผมเลย 555+++

Comment

Originally posted by kyo199 View Post
                            อ่ะ! ไหนๆก็มีคนเริ่มละเอา ตั้มทำงานอยู่ที่เมเจอร์ปากเกร็ด เข้าไปทำงานใหม่ยังไม่ค่อยรู้จัก เพื่อนร้านทั่วๆไป วันนึงไอ้เราก็อยากจะอัพคอมเก่าตัวเก่ง 754 ใช้ สมพร2800+ เลยเดินไปถามพื่ร้านหนึ่ง ว่าพื่ครับพอมีCPU AMD 754 บ้างมั้ย คำตอบที่ได้รับออกมา คือ ร้านพื่นะถ้าลูกค้าใช้AMD พื่ถอดทิ้งโยนใส่ถังขยะหมดละ เวง แค่ไปถามแค่...ตอบดีๆหน่อยไม่ได้หรอไง พอมาอีกเดือนนึงตั้มโดนลูกค้ามาถามคำถามของ INTEL คำถามมีอยู่ว่า CPU INTEL Dual Core กับ INTEL Core2 Duo ต่างกันยังไง เพราะคำถามอันนี้ไงตั้มถึงได้ไปหาคำตอบมาจากหลายๆคนในเวปนอกเวป ยังไม่วายไปพื่ร้านนั้นอีก (เห็นเหมือนรู้เรื่องดีเรื่อง INTEL) เลยลองไปถามดู พวกท่านรู้มั้ยว่ามันตอบตั้มมาว่า CPU INTEL Dual Core ไม่ได้มี 2 Core มันเป็น Core หลอก ส่วนCPU INTEL Core2 Duo มี 2 Core ท่านพื่คนนี้เก่งจริงๆมัืยครับ พวกท่านคิดว่ายังไงครับ
                            ปล ท่านพื่คนนี้รูปร่างอ้วนอยู่ในร้านซ่อมคอมในเมเจอร์ปากเกร็ดครับ ไม่เอ่ยชื่อร้านนะครับ
                            อ่อ ร้านนั้นนี่เอง

Originally posted by taekitty View Post
                            ผมก็อยากขำคับ 555++ อิอิ

เเต่เกรงใจ หุหุ++ เพราะเขาเป็นช่างรุ่นใหญ่เเล้ว ตั้งเเต่สมัย บุกเบิกเซียร์ รังสิต (เขาว่างั้นนะ)

ซัก 10 กว่าปีเเล้วละคับ (ไม่รู้โม้เปล่า)

เล่าไปเล่ามาเดี๋ยวคนในเซียร์มาอ่านเเล้วเขาจะรู้กันพอดี.....55++......เดี๋ยวงานเข้า...ไปละฟิ้ว

.....................................................เเต่ละท่านเจอมาก็พอๆกับผมเลย 555+++
                            10ปีพอดีเลยนะ Thunderbird

เอิ้ก

Comment

พี่ช่างของท่าน จขกท. ดูท่าจะฝังใจกับ "นกย่าง" นะครับ -*-

ผมเองก็เจอปัญหา "ความไม่รู้ของผู้ขาย" กับตัวเลย ตอนพาเพื่อนไปเลือกซื้อโน้ตบุ๊ค ULV ช่วงนั้นค่ายเขียวยังไม่มี มีแต่ค่ายฟ้า ลองเดินเข้าไปดูในร้าน "เมืองไอที" ก่อน
                              ขณะกำลังไล่ดู spec ไปเรื่อย ๆ ก็มีพนักงานขายเข้ามาถามว่าสนใจรุ่นไหนอยู่ ผมเลยตอบไปว่าสนใจรุ่นที่ประหยัดไฟ ใช้แบตได้นาน ๆ
                              เขาก็แนะนำ Core 2 Solo มาให้ พอผมถามหารุ่นที่เป็น dual-core เขาก็ตอบว่า "รุ่นนี้ล่ะครับ เป็น dual-core"
                              ผมก็งงว่า Solo มันแปลว่า "เดี่ยว" นี่นา มันจะใช่ dual-core ได้อย่างไร เลยลองถามไปก็ได้คำตอบกลับมาว่า "ใช่แน่นอนครับ เพราะเป็น Core 2 โดยเลข 2 ก็คือมี 2 cores ไงครับ"

... จบกัน เทรนมาได้อย่างไร อย่างนี้ลูกค้าที่ไม่รู้ก็หลงหมดสิ

ส่วนความไม่รู้ของผู้ซื้อนั้น ไม่แปลกใจหรอกครับที่สินค้าที่ไม่เห็นโฆษณาตามสื่อต่าง ๆ จะไม่เป็นที่รู้จักในหมู่คนทั่วไป อาจจะรู้จักมักคุ้นกับเสียง "ตึ่ง... ตึ่งตึงตึ่งตึ๊ง" และธีมสีฟ้าอันเป็นเอกลักษณ์มากกว่า
                              ขนาดเพื่อน ๆ พี่ ๆ บางท่านที่รู้จักกันยังติด stereotype ในอดีตที่ว่าค่ายฟ้าเย็น+ทน ส่วนค่ายเขียวร้อน+อ่อนแออยู่เลยครับ

Comment

Working...
                              X