overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member kwanss009's Avatar

Default อยากรู้ว่า ถ้าต่อ HDMI กับ DVI คุณภาพของ ภาพ มันต่างกันมากมั้ยอ่ะ

ใครมี รูป เปรียบเทียบ ช่วยน่อยนะ

อยากรู้อะว่ามันต่างกันมากมั้ย

ได้เลือกซื้อ จอถูก ว่าจะเอาแบบ 21.5 หรือ 20 ดี

สับสนๆ 21.5 แบบมี HDMI ก็แพงกว่ากันนิดหน่อย

แต่ก็ชอบจอ LCD 20" อยู่ ( 21 .5 มันใหญ่ไปนิด )

(( เพราะจะซื้อการ์ดจอ His HD5870 ))

OverclockZone Member doovdoo's Avatar

จริงๆแล้ว DVI มันก็คือ HDMI แบบไม่มีเสียงคุณภาพของภาพไม่ต่างกันครับผม

OverclockZone Member kwanss009's Avatar

Quote Originally Posted by doovdoo View Post
    จริงๆแล้ว DVI มันก็คือ HDMI แบบไม่มีเสียงคุณภาพของภาพไม่ต่างกันครับผม
    ขอบคุณมากจร้า ^^a

งั้นซื้อ จอ LCD 20" ละกัน ถูกดี 4000 ก็หยิบได้ละ

เพราะไงก็ใช้ หูฟัง อิอิ ขอบคุณมากจร้า

OverclockZone Member
    LINE ID 31032529 บางกะปิ

HDMI สีสดกว่าครับ

อ่อ อีกคำถาม ถ้าซื้อจอ ที่ร้าน เค้าจะให้ลองก่อนมั้ยอะ

กลัวจอ เป็นจุดบอด สีขาวๆ อะ

= = เห็นแล้วมัน ขัดตามากมาย จุดเดียว นี่เคลม ได้ปะ

ลองได้จนกว่าจะจ่าย

ไม่ให้ลองอย่าซื้อ

บ้าน, kmutt, บางแค, พระราม2

แล้วแต่ประกันนะ

ที่เหนๆมา อย่างน้อยก้ 3+ อะ

OverclockZone Member vagrants's Avatar

มัน digital เหมือนกันครับ ไม่ต่างกัน
    ส่วนลองนะลองได้อยู่แล้ว หา dead pix ดีๆนะครับ ^ ^

ตอนผมซื้อ นั่งไล่ดูทุกสีอยู่ตั้งนาน -*-

หาจนตาลาย อิอิ

ส่วนใหญ่ของจะมาเป็นล็อตๆ

ถ้าล็อตไหนมี จะมีทั้งล็อต ล็อตไหนไม่มี จะไม่มีทั้งล็อต

อยู่ที่ดวงด้วย!

OverclockZone Member bipocomp's Avatar

ทั้ง 2 แบบเป็นสัญญาณ Digital เหมือนกันครับ คุณภาพสัญญาณไม่ต่างกันอยู่แล้ว
    อย่างจอ 21.2" ที่บอกว่ามี HDMI มาให้ ถ้าจอไม่มีลำโพง Built-in มาให้ก็เข้าใจว่าเพื่อความสะดวกครับสำหรับบางคนที่มีอุปกรณ์อยู่เยอะ หรือมี Output เป็น HDMI จะได้ไม่ต้องแปลงสาย

จอซื้อร้านไหนก็ได้ครับที่เ้ค้าให้ลอง โดยมากก็ให้ลองนะครับ

ปล.เห็นการ์ดจอแล้วน่าเลือก 21.5 นะครับ จะได้ขับจอ FullHD เต็มๆ

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

ขึ้นอยู่กับจอครับ ............ จอบางตัวมันแต่งภาพจาก HDMI ให้ด้วย (สีสด ภาพคมหรือเนียนเลือกได้) ในขณะที่ต่อ DVI มันไม่จะแต่งให้(บอกว่าแต่งไม่ได้มากกว่า ปรับได้แต่ brightness contrast)

eg. LG M227WA ............ คนไม่เคยใช้ไม่รู้หรอก 555+

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

Quote Originally Posted by wawar View Post
    ลองได้จนกว่าจะจ่าย

ไม่ให้ลองก็ต่อแหลกลาน

Fixed

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

มายืนยันอีกเสียงครับว่า HDMI และ DVI ให้คุณภาพของภาพที่เหมือนกัน (เป็นสัญญาณดิจิตอลเหมือนกัน)

แบบว่า HDMI มันมีเสียงออกมาด้วย และจอที่มี HDMI ก็จะมีลำโพงติดตั้งมาด้วย

ส่วนขนาดหน้าจอ แนะนำให้เลือกเป็น 21.5นิ้ว เลยครับ ได้ทั้งขนาดหน้าจอที่ใหญ่กว่าอีกทั้งยังได้ความละเอียด Full HD ด้วย

ซึ่งถ้าเอามาต่อกับพีซี เลือกแบบที่มี DVI ก็พอ แต่ถ้าการ์ดจอเป็น HDMI ก็ต้องเป็น HDMI ด้วยล่ะครับ

แต่จะซื้อที่จอที่มีแต่ DVI จริงๆ ก็มีตัวแปลงไว้เป็น HDMI เหมือนกันครับ ^^

และที่ว่าจอ 21.5นิ้ว ใหญ่เกิน ใช้ไปนานๆ เดี๋ยวจอมันก็หดอยู่ดีล่ะครับ (อันนี้ส่วนตัว อิอิ)

OverclockZone Member doovdoo's Avatar

เห็นด้วยกับท่าน SaManTa[GTR] ครับผม จอที่ตอนแรกเราซื้อมาว่ามันใหญ่จัง แต่ใช้ไปซักพัก ไหงมันหดลงหว่า อิอิ

OverclockZone Member tam02526's Avatar

ไม่แน่ใจ แต่เหมือนกับว่า HDMI รองรับอนาคตมากกว่า ความละเอียดสูงกว่า รองรับความละเอียดได้สูงสุดถึง 3840 x 2160 pixels ที่ 24Hz, 25Hz, 30Hz และ 4096 x 2160 pixels ที่ 24Hz

แต่ ณ ปัจจุบันไม่เห็นความแตกต่าง FULL HD ก็ยังแค่ 1080P จอส่วนใหญ่ก็ยังไม่เกินนี้ ให้จอที่มันใช้ถึงมาก่อนเหอะ

รอผู้รู้ของ Hi-end ดีกว่า

Bookmarks

Bookmarks