Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการทำDual Channel หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการทำDual Channel หน่อยคับ

เจ้าของร้านคอมบางร้านมันบอกว่าddr ram บัสเท่ากันอย่างเดียวก็Dualได้แล้วส่วนddr2มันต้องเท่ากันทุกอย่าง ผมเลยไม่ค่อยเชื่ออ่ะไม่รู้ว่ามันพูดจิงรึเปล่าคับ
    นอกจากบัสและความเร็วแรมต้องเท่ากันแล้วต้องดูส่วนไหนอีกคับที่จะทำDualได้ ช่วยตอบหน่อยคับ

คือก็ทราบมาเหมือนกันนะคับว่า ซิบเซ๊ตปัจจุบันไม่ต้องคำนึงถึงขนาดนั้นแล้ว แต่ผมว่าทางที่ดีแล้วก็จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง แนะนำ ให้เป็น แรมแบบเดียวกันเลยทุกอย่าง ตั้งแต่ ขนาด ยี่ห้อ บัส ค่าCL หรือกะทั่งซิบเซ๊ตบนตัวแรมเองให้มันเหมือนกันแดะเลยปลอดภัยกว่าอะคับ ไม่มีปัญหาดี

Comment

ขนาดไม่เท่าก็ทำได้ครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่ดวงเหมือนกัน

Comment

ก่อนจะใส่ผมแนะนำให้เอาเครื่องไปใส่ที่ร้านเลยคับ เพราะบางที ทุกอย่างตรงกันหมดยังไม่ได้เลย

Comment

จิงคับน่าเอาไปลองที่ร้านเลยนะชัวร์ที่สุด ลำบากหน่อยแต่ชัวร์อ่ะคับ

Comment

ddr ram บัสเท่ากันอย่างเดียวก็Dualได้แล้ว
            โอกาสมันน้อยกว่า Chip เดียวกัน ยี่หอ้เดียวกัน บัสเท่ากันน่ะครับ

ถ้ามัน Dual ได้ก็โชคดีไป

แต่ถ้ามันไม่ได้ล่ะ ทางร้านจะให้เราเปลี่ยนไหม

ลองให้แน่ใจก่อนค่อยซื้อครับ ไม่อยากให้ซื้อก่อนแล้วมาลอง เพราะร้านค้าส่วนใหญ่ขายของออกไปแล้ว จะใช้งานได้หรือไม่ เขาไม่ค่อยรับรู้ ( รู้แต่ของขายไปแล้วเท่านั้น )

Comment

มีทั้ง ได้และไม่ได้ครับ อยู่ที่บอร์ดด้วยนะครับ

Comment

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจน่ะ แต่เครื่องของผมได้อ่ะ
                apacer 512 pc3200
                กับ kingston 256 pc3200
                ดันdual ได้เฉยเลย - -"

ลืมบอกไป บอร์ด asus p5gd1 pro

Comment

Working...
                X