overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

Default Price of Persia: The Forgotten Sands ใช้ซีพียูได้มากสุด 6 คอร์

เกมใหม่จาก Ubisoft เกมนี้ พัฒนาออกมาเพื่อรีดความสามารถของซีพียูทั้งหมดของคุณออกมา โดยตัวเกมจะออกมาพร้อมกันทั้งเวอร์ชั่น Xbox 360, PS3 และ Windows ครับ วันนี้เราจะนำท่านไปพบกับการสัมภาษณ์มิสเตอร์ Alian Dessureaux หัวหน้าโปรแกรมเมอร์ของการพัฒนา Prince of Persia: Forgotten Sands นี้กันครับ

Q: เกม Price of Persia: The Forgotten Sands ใช้ Scimitar Engine เดิมในการพัฒนา ในภาคใหม่นี้คุณนำอะไรใหม่ๆใส่เข้ามาอีกบ้างครับ
    Alian: แน่นอนครับเราใช้ Scimitar Engine ทีเคยใช้ใน Price of Persia เดิม โดยใช้ในส่วนเริ่มต้นพัฒนาเกม หลังจากนั้นเราได้เพิ่มคุณสมบัติใหม่ๆเข้าไปเพื่อปรับปรุงให้ดีขึ้น โดยเราได้พัฒนาเครื่องมือใหม่สำหรับการสร้างซีเนเมติก ให้ดูสมจริงมากยิ่งขึ้น

Q: ในเวอร์ชั่นคอนโซล และวินโดวส์ นั้นกำหนดเปิดตัวของเกมแตกต่างกัน นั่นหมายความว่า คุณแยกพัฒนาเกมในสองรูปแบบนี้เพื่อให้สามารถใช้ประโยชน์จากเกมได้เต็มที่ใช่หรือไม่ครับ
    Alian: เกมพัฒนาทุกแพลตฟอร์มพร้อมๆกันครับ แต่เราใช้เวลาในการใส่เทคโนโลยีใหม่ๆเข้าไปในเวอร์ชั่นวินโดวส์มากกว่า เพื่อให้สามารถดึงเอาความสามารถของเกมมาใช้ได้อย่างเต็มที่
    เวลาที่เพิ่มมากขึ้นนั้นใช้ไปกับการทดสอบความเข้ากันได้ การสร้างประสบการณ์ที่ดีให้กับผู้เล่น ตัวคอนโซลนั้นได้ถูกเซ็ตสเปคมาเรียบร้อยแล้ว ทำให้ง่ายกว่าในการพัฒนา สำหรับพีซีนั้นอาจจะต้องใช้เวลาในการจูนมากกว่าครับ

Q: ความแตกต่างหลักของเวอร์ชั่นคอนโซลกับพีซีนั้นอยู่ในเรื่องของเทคนิคัล แล้วในด้านวิช่วลหลัครับได้มีการปรับปรุงในเวอร์ชั่นพีซีบ้างไหม
    Alian: เราต้องการให้ผู้เล่นในพีซีได้รับประสบการณ์ในการเล่นที่ดีเทียบเท่ากับเวอร์ชั่นพีซี โดยคุณสมบัติในคอนโซลนั้นจะมีในพีซีทุกอย่างครับ ส่วนเพิ่มเติมเข้ามานั้นอย่างเช่น Eyefinity technology สำหรับพีซี ซึ่งทำให้คุณสามารถเล่นเกมนี้ได้พร้อมกันถึง 3 จอทีเดียวครับ

Q: ผู้เล่นสามารถคาดหวังวิช่วลที่ดีขึ้นในซีรีย์ใหม่นี้บ้างไหม คุณได้ใส่เทคโนโลยีล่าสุดอย่าง HDR, Per-pixel-Lightning, Subsurface Scattering, Wet Surface, Virtual Displacement Mapping, Soft-Shadows, Dept of Field หรือ Motion Blur เข้าไปบ้างไหมครับ
    Alian: เราได้ใส่เอฟเฟคที่คาดว่าผู้เล่นจะชื่นชอบเข้าไปแน่นอนครับ อย่างเช่น Noise Fog ที่สามารถสร้างพายุทะเลทรายที่สมจริงได้ God ray ที่สร้างรูปแบบท้องฟ้าที่สวยงามได้ ระบบเงาสะท้อน แสงที่สมจริง หรือแม้แต่คลืนและกระแสน้ำ นอกจากนี้ยังมี Screen-space ambian occulusion (SSAO) เพื่อสร้างวอลลู่มให้กับสถาปัตยกรรมในเกมอีกด้วยครับ

Q: ตัวเกมสนับสนุนคอร์ของซีพียูทั้งหมดเท่าไหร่ครับ การมีระบบที่แตกต่างกันทำให้การเรนเดอร์แตกต่างกันไหม หรือได้นำระบบพิเศษอย่างเช่น SMT/ Hyper threading มาใช้บ้างไหมครับ
    Alian: เอนจิ้นของเรานั้นใช้ซีพียูได้สูงสุด 6 คอร์ครับ โดยประสิทธิภาพจะแตกต่างกันออกไปแล้วแต่เครื่องครับ โดยอย่างน้อยสุดคุณต้องมีซีพียู 2 คอร์ขึ้นไป โดยตัวเกมมีการโพรเซสจำนวนมากต่อเฟรม ซึ่งมีผลกับกราฟิกในเกม เช่นระบบฟิสิกส์ และแรกดอล เป็นต้น โดยตัวเกมสนับสนุนศัตรูที่เข้ามาโจมตีมากสุดถึง 50 ตัวต่อครั้ง การใช้คอร์จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามจำนวนการประมวลผลครับ

Q: คุณใช้ระบบฟิสิกส์อะไรในการพัฒนาเกมนี้ครับ Havok, ODE หรือ Physx คุณมีแผนการณ์ที่จะใช้ GPU ในการประมวลผลระบบฟิสิกส์ไหมครับ
    Alian: เราใช้ Havok ในระบบฟิสิกส์ของเรา ระบบฟิสิกส์จะถูกคำนวณโดย CPU ส่วน GPU นั้นไว้สำหรับประมวลผลส่วนอื่นครับ

Q: Prince of Persia จะสนับสนุน DX11 หรือเปล่าครับ
    Alian: เราใช้ DirectX 9 ในการพัฒนาเกมนี้ครับ ซึ่งเวอร์ชั่นนี้สามารถรันได้ในเครื่องพีซีได้หลากหลายกว่า (ต้องการ Shader model 3) หนึ่งในคุณสมบัติที่ดีของ DX9 คือการที่สามารถใช้ Windows XP เล่นเกมนี้ได้ นอกจากนี้การที่เราตัดสินใจใช้ DX9 นั้นก็เพราะว่ามันยังมีคุณสมบัติที่ดีอยู่ครับ
    Source : http://www.yumgame.com/review/pc/12742983923743

OverclockZone Member Fullbar's Avatar

ภาพคงไม่ได้ระดับ assassin creed 2 สินะ ...

OverclockZone Member nununu's Avatar

Quote Originally Posted by Fullbar View Post
    ภาพคงไม่ได้ระดับ assassin creed 2 สินะ ...
    แต่ผมคิดว่า ชนะ AC2 ***งๆเลยนะ

OverclockZone Member mapkung14's Avatar

คนที่เล่นในคอนโซลแ้วบอกว่า มีดีแค่ภาพ นอกนั้น เฉยๆ

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

แหล่มเลย อิอิ ใช้ 4 คอร์ อยู่

OverclockZone Member

มันแนวไต่กำแพงเก็บของเหมือนเดิมป่าวหว่า

ท่าแนวเดิมๆไม่เล่นหรอกเปลืองแผ่น

OverclockZone Member pet2247's Avatar

มันโหนน้ำได้ด้วยหรอ ผมอยากเล่นภาคแรกอะ เคยเล่นตอนเด็กๆ

OverclockZone Member clasher's Avatar

ภาคที่แล้ว ภารกิจน่าเบื่อเมากเลย ซ้ำๆ ซากๆ monster ก็มีแต่หน้าเดิมๆ

แต่ผมก็เล่นจนจบล่ะนะ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ใครมีคอมแรงเกิน 6 คอร์ ซวยเลย

OverclockZone Member nununu's Avatar

i7 Hyper ทั้งหลาย ใช้ได้ไม่เต็มที่เลย

OverclockZone Member Rdfaiz's Avatar

ทำไมได้ยินมาว่าเป็นภาคที่ได้คะแนนรีวิวน้อยสุดกว่าทุกภาคที่ผ่านมาเลยล่ะหว่า

หุหุ....

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

ความเห็นส่วนตัว..

คอมโบไม่ค่อยมันส์อ่ะ

วิ่งไต่กำแพง แก้ไขปัญหา กระโดดไปกระโดดมา สนุกกว่าต่อสู้อีก - * -

ถ้าเกลาระบบต่อสู้มาให้พริ้วให้แจ่มกว่านี้ เจ้าชายภาคนี้จะสุดยอดไปเลย

เจ้าชายฯ คอนโซล ออกมาใกล้ๆ กับ Red Dead Redemption ก็จับเจ้าชายฯดองไปก่อน

OverclockZone Member zefira's Avatar

เกมแนวนี้ถ้าใครไม่ชอบจะเบื่อมากครับ

ตอนแรกผมเล่นผมก็เบื่อครับ แต่เล่นไปเรื่อยๆ ก็สนุกดี

OverclockZone Member Raidmax_K's Avatar

ผมไม่เคยเล่นซักภาค

OverclockZone Member nutzaa12's Avatar

มันมันตรงไต่กำแพงนี้แหละ 555 ละก็ย้อนเวลา

ภาคนี้หยุดน้ำเป็นน้ำแข็งได้ ท่าจะมันครับ

OverclockZone Member gorly's Avatar

น่าเล่นดี

OverclockZone Member msconfig's Avatar

รอ ต่อไปอยากเล่นทั้งเกมส์และดูหนัง

Bookmarks

Bookmarks