overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

Default งงกับเรื่องสาย

สายลำโพงกับสายสัญญาณมันต่างกันยังไงเหรอครับ?(อย่าตอบว่าหัวต่างน่ะ)
    แล้วหัว mini rca coaxial มันมีผลต่อระบบต่างกันยังไงเหรอครับ
    ไอ้หัวใหญ่ๆ ดำแดง1คู่ นี้มัน coaxial หรือ rca
    = =" เรื่องhdmi + หัวแบบอื่นขอล่ะไว้ไม่ถามละกันคงเยอะเกินที่จะเอาไปใช้

ขออภัยถ้าถามซ้ำ
    ไปฟัง wmaแนะนำมือใหม่ ของปิยะนัส 10กว่าไฟล์ = =" มึนตึบ ค้นต่อไม่ถูก

OverclockZone Member Non-Slim's Avatar

แรงดันไงครับ

สายลำโพงเป็นสัญญาณไฟฟ้า ไปขับแม่เหล็กให้กระพือ จนกำเนิดเป็นเสียง
    ต้องทนแรงดันสำหรับความถี่หลาย ๆ แบบ
    ต้องนำพาสัญญาณกระแทกกระทั้นไปให้หมด สายลำโพงมักจะมีเส้นโต ๆหน่อยครับ (แกนตัวนำโตนะครับ)

ส่วนสายสัญญาณ คือ สายที่นำพาสัญญาณก่อนขยายเป็นแรงดัีนขับลำโพงครับ
    Level จะต่ำกว่า แต่มีข้อแม้ว่าขอตัวนำบริสุทธิ์มาก ๆ
    ลดทอนสัญญาณน้อย ๆ ความผิดเพี้ยนน้อย ๆ ครับ

สรุปว่าบุคลิก จุดประสงค์การออกแบบนี่ต่างกันครับ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

สายลำโพงต่อจากแอมไปลำโพงครับ
    สายสัญญาณต่อจากคอมไปลำโพงครับ หรือถ้าท่านใช้AVRหรือIn-amp สายสัญญาณจะมาจากเครื่องเล่นCD-Player ไม่ก็มาจากซาวการ์ดครับ

หัวmini ขนาด3.5mm หัวที่ขนาดเท่ากับเสียบMp3 Ipod Iphone ครับ
    หัวRCA หัวใหญ๋กว่าmini ครับเป็นหัวแบบเดียวกับที่ท่านต่อจากCD-PLAYER ไปยังทีวีเพื่อให้ออกผ่านแหละครับ
    ส่วนหัวโคแอค เป็นสายสัญญาณ ส่งแบบดิจิตอลครับ ไปยังอุปกรณ์ที่สามารถถอดรหัสดิจิตอลได้ครับเช่นAVR

ไอ้หัวใหญ่ๆ ดำแดง 1 คู่น่าจะRCAนะครับ ส่วนสายโคแอคจะเป็นหัวเหมือนRCAครับ แต่มีด้านละ1หัว^^
    หัวHDMI เป็นเทคโนโลยีล่าสุดในปัจจุบันนี้ ส่งสัญญาณแบบดิจิตอลที่มีแบนวิทกว้างกว่าโคแอคหรือออปติคอล

ผิดพลาดประการใดผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    สายลำโพงกับสายสัญญาณมันต่างกันยังไงเหรอครับ?(อย่าตอบว่าหัวต่างน่ะ)
    แล้วหัว mini rca coaxial มันมีผลต่อระบบต่างกันยังไงเหรอครับ
    ไอ้หัวใหญ่ๆ ดำแดง1คู่ นี้มัน coaxial หรือ rca
    = =" เรื่องhdmi + หัวแบบอื่นขอล่ะไว้ไม่ถามละกันคงเยอะเกินที่จะเอาไปใช้

ขออภัยถ้าถามซ้ำ
    ไปฟัง wmaแนะนำมือใหม่ ของปิยะนัส 10กว่าไฟล์ = =" มึนตึบ ค้นต่อไม่ถูก
    ไม่ได้กวนนะขอรับ
    ตอบแบบกำปั้นทุบดินก็ต่างกันที่ราคาครับ เพราะเอาสายสัญญาญคุณภาพดีๆหรือสายไฟธรรมดา
    มาเข้าหัวตามที่เครื่องท่านเสียบได้ก็เสียงดังเหมือนกัน

มันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละท่านล่ะครับว่าจะซื้อสายดีๆไม่ว่าสายสัญญาญ/สายลำโพงมาใช้หรือใช้สายแถมธรรมดา

ผมว่ามองที่เครื่องที่มีเป็นหลักมากกว่าเช่น มีเครื่องหลักพันแต่ซื้อสาย เป็นพันกว่า
    มันคงไม่ได้ทำให้เสียงโดยรวมดีขึ้นเป็นเท่าตัวหรอก แต่ส่วนมากเห็นผลดีขึ้นแค่3-5% >
    ก็เห็นมีคนลงทุนกะมันแล้วครับ

สรุปก็คือหูกับเงินครับ ถ้าหูดีฟังออกก็ดิ้นรนหาซื้อกันไป ถ้ามีเงินก็ไม่ต้องคิดมากครับสายแพงๆ
    แค่เห็นก็สุขแล้วครับทั้งสวยเท่ห์เพื่อนฝูงเห็นก็ชมแระขนาดยังไม่ได้ยินเสียง

ส่วนหัวต่างๆในบอร์ดนี้มีตอบไว้เยอะครับลองอ่านๆดู

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ขอบคุณที่ตอบครับ

coax นี้มันดิจิตอลตัดทิ้งไปเลย ขี้เกียจรู้มันแหล่ะ
    แล้วไอ้rca กับ mini นี้มันมีผลต่อเสียงต่างกันมั้ยครับ?

Bookmarks

Bookmarks