Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีการลง Window โน๊ตบุ๊ค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีการลง Window โน๊ตบุ๊ค

อยากทราบวิธีการลง Window โน๊ตบุ๊ค แบบละเอียดเลยครับ ใครรู้แนะนำทีครับ

ก็ลงแบบ pcละครับ ไม่ต่างกันเลย

จะมีปัญหานิดๆ ตรงไดรเวอร์แค่นั้น หาดูตามเวบของยี่ห้อนั้นๆได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณครับ มีท่านอื่นแนะนำอะไรเพิ่มเติมไหมครับ

ปล. เท่าที่รู้โน๊ตบุ๊คเป็นของ ACER แล้วมันใช้แ่ผ่นที่เป็นของ PC ได้ไหมครับ หรือต้องเป็นตัวเฉพาะของโน๊ตบุ๊คอย่างเดียว

Comment

..

สามารถใช้แผ่นเดียวกับที่ใช้ลงเครื่อง Pc ได้ครับ
        แต่ nb เดี๋ยวนี้มันจะต้องการไดร์เวอร์พวก SATA Controller (AHCI)

อะไรพวกนี้แล้วก็ driver ถ้าเป็น acer,asus อะไรพวกนี้ ยังพอหาโหลด Driver ในเว็บได้
        แต่ถ้าเป็นพวก HP , Compaq นี่ต้องเหนื่อย หน่อยนะครับ

เรื่อง Driver Pm มาสอบถามผมได้นะครับ

Comment

Originally posted by IndependenTz View Post
          สามารถใช้แผ่นเดียวกับที่ใช้ลงเครื่อง Pc ได้ครับ
          แต่ nb เดี๋ยวนี้มันจะต้องการไดร์เวอร์พวก SATA Controller (AHCI)

อะไรพวกนี้แล้วก็ driver ถ้าเป็น acer,asus อะไรพวกนี้ ยังพอหาโหลด Driver ในเว็บได้
          แต่ถ้าเป็นพวก HP , Compaq นี่ต้องเหนื่อย หน่อยนะครับ

เรื่อง Driver Pm มาสอบถามผมได้นะครับ
          ใช่เรยคราบ.....แต่เราสามารถเปลี่ยน SATA Controller (AHCI) เป็นอย่างอื่นได้ครับ จะได้ไม่ต้องเป็นปัญหา ถ้าผมจำไม่ผิด SATA Controller (IDE) หรือป่าวน่า.... เดาๆๆคราบ

Comment

สำหรับเครื่อง Acer ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องเทคโนโลยิ sata ของฮาร์ดดิส (รายละเอียดรบกวน google)
            เราสามารถเข้าไปใน bios แล้วปรับให้ฮาร์ดดิสเป็น ide ได้นะครับ
            จะได้ใช้แผ่น XP ธรรมดาที่ไม่มีไดร์ฟเวอร์ sata ลงได้

Comment

Working...
            X