overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member NiceGuy's Avatar
    อ.เมือง จ.โคราช

Default PSB Alpha B1 ควรใช้ NAD ขับซักกี่ วัตต์ ดีครับ แนะนำด้วยครับ

ตัวนี้ครับ ใช้ NAD ซักกี่ วัตต์ ขับถึงจะเหมาะสมครับ

แนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ตัวต่ำสุดของ nad ก็ขับออกสบายแล้วครับ

OverclockZone Member Non-Slim's Avatar

ผมใช้ PSB Alpha B1 ครับ
    ขับด้วย NAD C315BEE อยู่ครับ
    โดยรวมฟังได้ทุกเพลงนะครับ

ห้องไม่ใหญ่ด้วย (4x3 เมตร) ตำแหน่ง Volume เปิดฟังที่ 8-9 นาฬิกา เองครับ
    10 นาฬิกานี่ดังมากแล้ว เรื่องความดัง และกำลังขับสำหรับเพลงทั่วไป ไม่น่าห่วงกับแอมป์รุ่นเล็กครับ (40W)

ทีนี้ขอบเขตของ Alpha B1 กับ 40 วัตต์
    มันก็เริ่มลดความแม่นของ Timimg (รู้สึกได้ถึงความไม่นิ่ง) เมื่อเปิดดัง ๆ
    พวกเพลงที่มีกลอง สังเกตยาก พวกเพลง Saxophone เนี่ยสังเกตได้ครับ
    ถ้าเปิด When we make a home ดังสุด หรือ กีตาร์ใน Sleeping child เนี่ย
    มันนิ่งต่างกัน เวลาเปิดดังมาก กับความดังปานกลางครับ

ถ้าคุณยังมีโอกาสเลือกแอมป์ได้ เลือก C325 ขึ้นไปดีกว่าครับ เผื่อเปลี่ยนลำโพง
    (คือ ทุึกคนจะบอกว่า Alpha B1 คุ้มค่ามาก แต่จริง ๆ มันก็ยังมีข้อจำกัดอยู่ และมีระดับที่เราอยากให้มันดีขึ้นไปอีก) พวก Image B15/ B25 หรือ Monitor Audio BR2 น่ะครับ
    รูป รูป
    Last edited by Non-Slim; 23 May 2010 at 21:56:42.

OverclockZone Member nongnong's Avatar

NAD315BEE ครับ พอแล้วเสียงหวานดีเคยลองฟังมา+เกือบควักเงิน 55+

OverclockZone Member abnormal's Avatar

320bee กับ325bee เหมือนกันครับ เพียงแต่325 bee เพิ่มช่อง เสียบหูฟัง กับออกแบบวงจรใหม่
    เป็นไปได้ หา 320bee สิครับ เสียงสดที่สุดใน ในบรรดาNADแหละ จากที่ผมฟัง ผมว่าเสียงดีกว่า 352 c372ด้วยซ้ำ รายละเอียดเสียงดี เสียงเบสกระชับ นุ่มนวล และที่สำคัญ เสียงแหลมไปได้ไกลกว่า
    ผมยังเก็บไว้ทำเป็นปรีเลยครับตัวนี้ หลายๆท่านที่เคยใช้ตัวนี้ บางคนยังหาซื้อกลับมาทำเป็นปรีเลยครับ
    ลองเข้าไปอ่านดูครับ
    http://planaria.exteen.com/20080509/nad-2
    เป็นไปได้ ลอง 320bee+psb b25 ครับ เข้ากันได้ดีเลย ขับเบสหลุดตู้เลยครับ

ขออ้างอิงคำพูดของท่าน planaria นะครับ

ขอตอบตามที่เคยฟังมาละกันครับ อาจไม่ตรงกับใจบางท่านก็ได้นะครับ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ผมเองก็แค่เคยฟัง C352 แค่ผ่านๆ แต่มี C320BEE กับ C372 ในครอบครองอยู่ จึงพอจะทราบบุคลิกเสียงของแอมป์ซีรี่ย์นี้อยู่บ้าง

ต้องขอเรียนว่า C320BEE เสียงไม่เหมือน NAD รุ่นเก่าๆ นะครับ และไม่เหมือนรุ่นพี่รุ่นสูงกว่าของมันด้วย เสียงของมันนี่ คนที่เคยเล่น NAD รุ่นเก่าๆ มาฟังต้องบอกว่าไม่ไช่แอมป์ NAD เสียเลยด้วยซ้ำ จากบุคลิกเดิมของ NAD ที่ใครๆ มันจะบอกว่า เรียบๆ กลางออกแฟลท อบอุ่นนุ่มนวล ค่อนข้างเป็นธรรมชาติ มีความเป็นดนตรีสูง (ซึ่งบุคลิกเสียงพวกนี้ ยังพอมีใน C352,C372 นะครับ) แต่กับเจ้า C320BEE เสียงจะออกไปอีกอย่างครับ เจ้าตัวนี้เสียงจะออกเปิดโปร่ง กลางแหลมสดใสและเปิดไปได้ไกล รายละเอียดปลายเสียงดี เกรนเสียงละเอียด (แต่ไม่เนียนนุ่มเท่า C372 นะครับ ไม่ละเมียดละไมเท่า)น้ำหนักเสียงโดยรวมดี เบสกระชับและทิ้งตัวลงได้ดี (ไม่ติดนุ่มเท่า NAD รุ่นอื่นๆ) โทนเสียงออกแนวคึกคักกว่า อิมเมจทำได้จะแจ้งชัดเจน ซาวด์เสตจพอประมาณ(อันเนื่องมาจากข้อจำกัดด้านกำลังขับ) ฟังสนุกและติดหูง่ายกว่ารุ่นพี่ของมันครับ ถ้าคุณชอบเสียงของมัน และคาดหวังที่จะได้เสียงแนวนี้แต่มีคุณภาพดีกว่าจากรุ่นพี่ของมัน คุณคงต้องผิดหวังละครับ (เหมือนกับผมที่เคยคาดหวังกับ C372 จนสุดท้าย ต้องเอา C372 ไปทำเพาเวอร์แอมป์ เอา C320BEE ไปทำปรีแอมป์นั่นแหละครับ)

OverclockZone Member escllipers's Avatar

80 ขึ้นไป จะดีกว่าน่ะครับ

เผื่อเปลี่ยนลำโพงใหม่ด้วย

ปล. หรือมาจับ 326 เป็นเพื่อนผมก็ได้ ^^"

OverclockZone Member abnormal's Avatar

nad มันออก c326 ที่แปลกตาคือเดี๋ยวนี้ int. มันมีช่อง sub out สำหรับผมไม่ใช้อยู่แล้วเพราะไม่ชอบเบสจากซับ
    ผมเคยไปฟังตอนที่ conice ได้ ลองกับ 315bee เทียบกับ c326 355bee
    C 326 เสียงไม่ต่างกับ 315bee มากครับ การออกแบบแอมป์รุ่นนี้ถอดแบบมาจากรุ่นใหญ่กว่า สามารถใช้งานอัพเกรดสายไฟ และส่วนอื่นได้บ้าง และ มวลเสียงจะอิ่มเอิบและมีน้ำหนักย้ำเน้นที่ดีกว่า +รายละเอียดปลีกย่อยปลดปล่อยได้มากกว่า
    ดังนั้นถ้าจะเล่น 326 ผมแนะนำไป 355beeเลยดีกว่าครับ เพราะราคา326ไม่ต่างจาก 355beeมากเท่าไร และได้กำลังขับที่มากกว่า รายละเอียดเล็กๆน้อยๆจะเด่นขึ้นมากว่าเดิม
    ปล.ใจผมยังชอบเสียง320bee มากกว่า c326 อยู่นิดๆ เพราะได้เสียงที่สดกว่า
    Last edited by abnormal; 24 May 2010 at 04:53:24.

OverclockZone Member escllipers's Avatar

Thumbs up

Quote Originally Posted by abnormal View Post
    nad มันออก c326 ที่แปลกตาคือเดี๋ยวนี้ int. มันมีช่อง sub out สำหรับผมไม่ใช้อยู่แล้วเพราะไม่ชอบเบสจากซับ
    ผมเคยไปฟังตอนที่ conice ได้ ลองกับ 315bee เทียบกับ c326 355bee
    C 326 เสียงไม่ต่างกับ 315bee มากครับ การออกแบบแอมป์รุ่นนี้ถอดแบบมาจากรุ่นใหญ่กว่า สามารถใช้งานอัพเกรดสายไฟ และส่วนอื่นได้บ้าง และ มวลเสียงจะอิ่มเอิบและมีน้ำหนักย้ำเน้นที่ดีกว่า +รายละเอียดปลีกย่อยปลดปล่อยได้มากกว่า
    ดังนั้นถ้าจะเล่น 326 ผมแนะนำไป 355beeเลยดีกว่าครับ เพราะราคา326ไม่ต่างจาก 355beeมากเท่าไร และได้กำลังขับที่มากกว่า รายละเอียดเล็กๆน้อยๆจะเด่นขึ้นมากว่าเดิม
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง (ถ้าตอนนั้นงบถึงผมก็คงเอา 355 แหละ)

OverclockZone Member NiceGuy's Avatar

ใช้กับ NAD 352 เหมาะไหมครับ แหลม จะไปได้ดี เหมือน NAD ใหม่่ๆ ที่มี BEE ต่อท้ายไหมครับ
    Last edited by NiceGuy; 26 May 2010 at 21:46:18.

Quote Originally Posted by NiceGuy View Post
    ใช้กับ NAD 352 เหมาะไหมครับ แหลม จะไปได้ดี เหมือน NAD ใหม่่ๆ ที่มี BEE ต่อท้ายไหมครับ
    เหมาะครับ

OverclockZone Member m-1's Avatar

C355BEE
    เผื่อเปลี่ยนลำโพงด้วย จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนแอมป์

สรุปคือ BEE ต่อท้ายนี่ เป็นรุ่นใหม่ ที่ให้เสียงในย่านความถี่สูง ไปได้ไกล(ปลายหางเสียงสูงๆ)
    มากกว่า รุ่นเดิม ซึ่งไม่มี BEE ต่อท้าย ถูกต้องไหมครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ทีแรกกะจะถอยB25นะครับ แต่งบไม่ถึง (ทั้งเซ็ตนะ)

เลยใช้ของเดิมไปก่อน วะ555 รอได้รางวัล ล้านเยนกับโออิชิก่อนเน้อ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks