overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: Benq s41-310 ของผม พับจอแล้วไฟจอไม่ดับ ผิดปกติหรือเปล่า

OverclockZone Member

Default Benq s41-310 ของผม พับจอแล้วไฟจอไม่ดับ ผิดปกติหรือเปล่า

สังสัยมากครับ เพราะปกติโน๊ตบุ๊กทั่วไป พับจอแล้วไฟจอต้องดับ แต่ของผมไม่ดับ
    ใครมี S41 ช่วยตอบที
    ผม mail ถาม customer support เค้าก็ตอบ มั่วไปเรื่อยเปื่อย บอกว่า มี Switch เพื่อให้จอลงมาทับ
    ผมดูยังไงมันก็เจอ switch ที่เค้าบอก ปุ่มปิดจอโดยตรงก็ไม่มี
    ว่าจะเอาไปเข้าศูนย์แต่ยังไม่มีเวลาไป

ใครมี S41 ช่วย Test ให้หน่อยครับ
    แต่ power option ที่ control panel ต้อง set หัวข้อ when close the lid -> do nothing นะคับ เพื่อไม่ให้ windows standby หรือ shutdown

ขอบคุณครับ

ขงอผมดับปกติอ่ะ

ps000000
    Guest

ดับตรง 25-30 องศาครับ มุมพับนะ
    Last edited by ps000000; 8 Aug 2007 at 20:43:18.

OverclockZone Member specialty's Avatar

ของผม กับ ของเพื่อนไม่ดับนะครับ

วันนี้จับ s31VW มาก็ไม่ดับอ่ะครับ

เข้าไป set ใน power option รึยังครับ

ดับปกติน่ะครับ

OverclockZone Member specialty's Avatar

เซ็ท แล้วครับ ไม่ดับ ของเพื่อนผมด้วย รวม 3 เครือ่งไม่ดับ

เป็นที่วินโว์อ่ะเป่าหว่า เจ้าของกระทู้ ใช้วินไรครับ

เพราะเครือ่งเก่าที่ผมไปเปลี่ยนมาก็ไม่ดับ

Quote Originally Posted by lollipee View Post
    สังสัยมากครับ เพราะปกติโน๊ตบุ๊กทั่วไป พับจอแล้วไฟจอต้องดับ แต่ของผมไม่ดับ
    ใครมี S41 ช่วยตอบที
    ผม mail ถาม customer support เค้าก็ตอบ มั่วไปเรื่อยเปื่อย บอกว่า มี Switch เพื่อให้จอลงมาทับ
    ผมดูยังไงมันก็เจอ switch ที่เค้าบอก ปุ่มปิดจอโดยตรงก็ไม่มี
    ว่าจะเอาไปเข้าศูนย์แต่ยังไม่มีเวลาไป

ใครมี S41 ช่วย Test ให้หน่อยครับ
    แต่ power option ที่ control panel ต้อง set หัวข้อ when close the lid -> do nothing นะคับ เพื่อไม่ให้ windows standby หรือ shutdown

ขอบคุณครับ
    customer support เขาบอกถูกแล้วครับ คุณลองค่อยๆพับหน้าจอลงนะครับจนเกือบจะปิดจะได้ยินเสียง"แก๊ก"

ตรง power option ที่ control panel ต้อง set หัวข้อ when close the lid -> นะคับ ให้เลือก windows standby นะครับ เพราะถ้าเลือก do nothing มันก็ไม่ปิดหน้าจอให้หรอกครับ ผมลองแล้ว

ผมว่าของผมไม่มีเสียงนะ

แล้ว ก็ อีกอย่างครับ ปรกติ ผมก็ ตั้งwhen close the lid เป็นdo nothing ให้ทุกเครือ่ง (เครือ่งเก่าผม)ก็ ดับนะครับ ลองดูในบอร์ดก็ได้ครับ เคยมีคนมาถาม ผมก็ให้เค้าทำงี้ เค้าก็ ดับกันนะครับ

แล้วก็ อีกอย่างนะคุณ oho_2003 คำว่าดับกับstandby คือคนล่ะความหมายกัน

เป็นที่วินโดว์รึเปล่าครับ
    ผมใช้วิสต้า ดับครับ

Quote Originally Posted by navintae View Post
    เป็นที่วินโดว์รึเปล่าครับ
    ผมใช้วิสต้า ดับครับ
    เด๋วกลับหอจะรีบลง vista ลองเลยครับ แอบข้องใจเหมือนกานอ่างาปปปปปป

ps000000
    Guest

ผมใช้ XP ดับครับ 25 องศา (เกือบๆจะปิดแล้วจะดับ)

lollipee-
    Guest

ขอบคุณสำหรับทุกคนครับ
    สรุปว่า โน๊ตบุ๊กผมมีปัญหา แน่นอน พับแล้วไม่ดับ
    ว่างเมื่อใหร่จะปายเข้าศุนย์ล่ะ

Smile oho_2003 ????

Quote Originally Posted by oho_2003 View Post
    customer support เขาบอกถูกแล้วครับ คุณลองค่อยๆพับหน้าจอลงนะครับจนเกือบจะปิดจะได้ยินเสียง"แก๊ก"

ตรง power option ที่ control panel ต้อง set หัวข้อ when close the lid -> นะคับ ให้เลือก windows standby นะครับ เพราะถ้าเลือก do nothing มันก็ไม่ปิดหน้าจอให้หรอกครับ ผมลองแล้ว
    คุณ OHO_2003
    1. ...การอ่านกระทู้ให้ เข้าใจก่อนตอบ เป็นเรื่องที่ควรทำ ทุกวันนี้บางคนจะมักทำข้อสอบก่อน ที่จะอ่านโจทให้เข้าใจ ...

2. พอดีบอกไว้ชัดเจนว่า set close the lid > do nothing แล้ว จึงไม่ต้องพูดอะไรกันมากถ้าเข้าใจอ่ะคับ
    พับจอแล้วดับ ก็ปกติ ถ้าไม่ดับ ก็ผิดปกติก็เท่านั้น เป้าหมายคือ ไม่ shutdown และไม่ standby

3. ถ้าคิดว่า custormer support ตอบถูกต้องที่สุด ก็คิดใหม่นะ
    เพราะ พี่ท่าน ตอบมาว่ามี switch ให้จอกดลงมาทับ แถมถ่ายรูป switch มาให้ดูอีกต่างหาก มันตั้งโด่เด่ อยู่หน้าจอด้านซ้าย
    ไม่รู้ว่าไปเอารุ่นใหนถ่ายรูปส่งมา ใครใช้ S41-310 ก็ให้ดูกัน ดี ๆ ผมดูยังไง มันก็ไม่มี ถ้ามีก็เดาว่า คงอยู่ในตัวจอ ไม่ได้ออกโด่เด่เหมือนรูปที่เค้าส่งมาให้ ผม

ที่สำคัญ ว่าง ๆ จะไป complain ผู้จัดการ customer support ให้เค้ารู้ว่า ลูกน้องตัวนี้มันตอบแบบส่งเดชได้ใจ
    พูดไปก็ หงุดหงิดมากมาย

สรุป ของ คุณ Oho_2003 จอไม่ดับ ถูกต้องป่าวคับ

ไม่ใช่แล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ผมเทสแล้วงัป น่าจะมีปัญหาที่ วินโดว์คร้าบบบบบบบบบบบบ

คนที่ใช้ xp แล้วดับ กรุณาบอกด้วยนะครับว่าลงตัวไหนคร้าบบบบบบบบบบบ

ps000000
    Guest

ผมใช้ Windows XP Dark Version 5 ปิดจอแล้วดับ ครับ (เกือบๆจะปิดสุดแล้วมันถึงจะดับ)

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    ผมใช้ Windows XP Dark Version 5 ปิดจอแล้วดับ ครับ (เกือบๆจะปิดสุดแล้วมันถึงจะดับ)
    ผมก็ใช้ dark 5 ทำไมไม่ดับอ่ะคร้าบ ดับนะไม่ใช่standby

defeat
    Guest

Default -

สงสัยเป็นที่OSล่ะมั้งเหงเค้าบอกๆกันมาตอนแรกๆว่า XP มัน sleep ไม่ได้อ่ะ เพราะว่า driver ของ benq รุ่นนี้ไม่ support กับ XP อ่ะครับ แต่ว่าบางคน เขาลองเปลี่ยน driver การ์ดจอก็หายน่ะงับ ลองค้นหากระทู้เก่าๆ ของ s41 ดูน่ะครับ ส่วนตัวผมลง vista ดับปกติครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks