Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการระบบ Internet ภายในบ้านครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการระบบ Internet ภายในบ้านครับ

เนื่องจากผมต้องการต่อ Internet ใช้ภายในบ้านซึ่งมี 3 ชั้น โดยจุดที่ต้องใช้งาน Internet มี 2 จุด คือ ที่ชั้นล่างและที่ห้องนอนชั้น 3 (ว่าจะไว้เล่นเน็ตกับต่อกล่องDB)
    ขอถามผู้รู้ดังนี้ครับ
    1.ผมต้องจะให้ช่างเดินสายทั้ง 2 ตำแหน่ง ใช่มั้ยครับ
    2.ถ้าผมเดินสายแค่ชั้น 2 จุดเดียว แล้วใช้ Router all in one แบบ Wireless จะสามารถใช้งานทั้ง 2 ตำแหน่งนั้นได้หรือไม่
    3.ช่วยแนะนำ Router Wireless All in one ให้ด้วยครับ ยี่ห้อไหนที่สัญญาณแรง และทนครับ
    4.ปกติสัญญาณ Wireless แรงประมาณกี่เมตรครับ ทั้งแนวดิ่งและแนวนอน
    ขอขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้านะครับ
    Last edited by sankun10; 23 May 2010, 22:17:06.

1. จุดแรกคือ จุดที่ใช้กับเครื่องแรก คู่กับ Router เล้นที่สอง คือ ไป ชั้น 3

2. หากใช้ DB มันใช้สายแลน หรือว่าใช้ตัวรับไวเลส มันก็ได้น่ะ ครับ รับสัญญานได้อยู่น่ะ ครับ

4. ตึกสามชั้นผมว่าก็รับได้ครับเคยไปทำให้เพื่อน สอง หลัง เป็น โรงแรม ก็ รับได้ ถึงชั้น สี่ จากตัวส่งชั้นล่าง
    ความแรงขึ้นกับค่าในตัว Router Wireless

ผิดพลาดประการใด ขออภัย
    และให้พี่ที่มีความรู้กว่าแก้ไขได้ ครับ

Comment

ติดที่ชั้นสอง ซื้อ wiless rounter modem ที่มีการต่อ Harddisk ได้จะดีมาก เพราะทุกคนจะสามารถแชร์ไฟล์ได้จากตรงนี้เลย

1. ไม่ต้องครับ อาจจะใช้ wiless rounter modem ตั้งไว้ชั้นล่าง(ถ้าชั้นล่างเป็นเครื่องตั้งโต๊ะ) แล้วค่อยเอาโน็ตบุ๊คไปนอนเล่นชั้น3 โดยอาจจะยังไม่ทำการเดินสายอะไรเลยลองต่อเล่นไว้ที่ชั้น 1 ก่อนแล้วลองไปรับสัญญาณ wiless ที่ชั้น 3 ดูว่า สัญญาณดีไหม ถ้าสัญญาณไม่ดีให้วาง wiless rounter modem ไว้ที่ชั้นสอง แล้วเดินสายเอาสำหรับเครื่องที่ชั้น 1(ถ้าเป็นเครื่องตั้งโต๊ะ)

2. ได้ครับ

3. ยี่ห้อไหนก็เหมือนกัน สนใจประกันจะดีกว่า เคยใ้ช้หลายยี่ห้อครับ

4. แนะนำ wiless rounter modem ระดับ N หรือ N1 (เรียงตามลำดับ B G N N1 อาจจะมีคำว่า MIMO อยู่ แปลว่า MIMO เป็นระบบ Wireless ที่สามารถให้ผู้ใช้ได้ในระยะทางที่มากขึ้นและประหยัดกว่าเดิม)

ปล2.ตอนนี้ที่ IT city ลดราคา Wiless rounter modem ยี่ห้อ Belkin ระดับ N1 ประมาณสามพันนิดๆ

สงสัยอะไร PM มาก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
        ไม่ทราบว่ากล่อง dreambox ถ้าต้องการรับสัญญาณแบบ wireless จะต้องซื้อตัวไหนมาต่อเพิ่มครับ
        และถ้าตั้ง Router ไว้ชั้น 1 ส่วนกล่อง DB อยู่ชั้น 3 จะรับสัญญาณได้มั้ยครับ

Comment

อาแต่ว่า wireless transfer rate ได้ 56 Mbit/sec เทียบกับ Lan 1 Gbit/sec
          ถ้าต่อ harddisk ไว้ share file มีสายเร็วกว่าครับ

Comment

Originally posted by sankun10 View Post
            ขอบคุณทุกท่านมากครับ
            ไม่ทราบว่ากล่อง dreambox ถ้าต้องการรับสัญญาณแบบ wireless จะต้องซื้อตัวไหนมาต่อเพิ่มครับ
            และถ้าตั้ง Router ไว้ชั้น 1 ส่วนกล่อง DB อยู่ชั้น 3 จะรับสัญญาณได้มั้ยครับ
            เข้า google แล้วหาคำว่า dreambox thai แล้วลองเข้าไปูดูครับ มีขายเยอะแยะ
            แต่เรื่องตั้งเร้าเตอร์ไว้ที่ชั้น1แล้วสัญญาณจะถึงชั้น3มั้ย อันนี้ไม่ทราบครับ ต้องลองเอาเอง
            แต่ต้องบอกไว้ก่อนว่า สัญญาณของไวร์เลสที่ต่อเข้ากับดรีมบ๊อกซ์นั้น จะรับสัญญาณสู้โนตบุ๊คไม่ได้ประมาณ ครึ่งต่อครึ่ง

Comment

Originally posted by sankun10 View Post
              เนื่องจากผมต้องการต่อ Internet ใช้ภายในบ้านซึ่งมี 3 ชั้น โดยจุดที่ต้องใช้งาน Internet มี 2 จุด คือ ที่ชั้นล่างและที่ห้องนอนชั้น 3 (ว่าจะไว้เล่นเน็ตกับต่อกล่องDB)
              ขอถามผู้รู้ดังนี้ครับ
              1.ผมต้องจะให้ช่างเดินสายทั้ง 2 ตำแหน่ง ใช่มั้ยครับ
              2.ถ้าผมเดินสายแค่ชั้น 2 จุดเดียว แล้วใช้ Router all in one แบบ Wireless จะสามารถใช้งานทั้ง 2 ตำแหน่งนั้นได้หรือไม่
              3.ช่วยแนะนำ Router Wireless All in one ให้ด้วยครับ ยี่ห้อไหนที่สัญญาณแรง และทนครับ
              4.ปกติสัญญาณ Wireless แรงประมาณกี่เมตรครับ ทั้งแนวดิ่งและแนวนอน
              ขอขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้านะครับ
              1. ติดตั้งเองได้ครับ ไม่ยาก
              2. ได้ครับ บ้านผมก็ทำแบบนี้
              3. ดูราคาประมาณ 1500-2000 ครับ ยี่ห้อไหนก็ได้
              4. 50 m แต่ถ้าในบ้านมีสิ่งกีดขวางก็น่าจะ 20-30 m

Comment

Working...
              X