Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU ที่แถมมากับเคสนี้ไม่น่าใช้เหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Nox Raidmax ไม่ใช่ watt จริงนะครับบางตัว

ผมไปดูของที่ the system ขายแล้ว แม่เจ้า ... เป็นผมไม่ไปเสียเงินให้ยี่ห้อทเขาี่มีแน่ๆ

พวกที่ยืนยันได้ว่า watt แท้ เช่น Enermax Thermaltake Tagan icute powerex scythe ฯลฯ

Comment

Originally posted by tor_za View Post
      ถ้าเครื่องธรรมดาไม่ได้มีของเยอะมากรวมไปถึงใช้ซีพียูตัวโหดๆ มันก็พอได้อยู่นะสำหรับพาวเวอร์ติดเคสบางยี่ห้อ

ในภาพก็พาวเวอร์ติดเคสทั้งสองตัวอ่ะ มีตัวนึง OEM โรงงานเดียวกับที่ HP จ้างเค้าผลิต OEM อีกตัวนึงไม่บรรยาย

Power Supply ตัวซ้ายน่าจะดีกว่านะครับเพราะดูแล้วอุปกรณ์มันเยอะกว่ามากเลย...เคยเข้าอบรมเค้าสอนไว้ว่ามันจะทำให้เครื่องคอมเราไม่แฮ้งค์และไม่เสียง่ายๆอ่ะ...ยังไงขอรบกวน พี่ Tor...Za ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

Comment

ดูที่ราคาNox Raidmax คุ้มแล้วระดับนึง คนใช้กันเยอะแยะ ดูที่เครื่องด้วยอุปกรณ์ไรมั่ง

Comment

ถ้าติดเคสเครื่อง แบรนเนม คุณภาพจะดี

แต่ถ้าติดเคสทั่วไป คุณภาพตามราคาครับ อยู่ดวงด้วย ผมใช้ติดเคสมา ยังไม่เคยพังซักตัวเลย 3-4 ปี แล้ว

ยิ่งติดเคสรุ่นเก่าๆนะ พวก P&A อะไรแบบนี้ ไฟนิ่ง ทนด้วย

Comment

PSU สมัยนี้ ผมว่ามันไม่ค่อยทนเหมือนสมัยก่อนนะครับ

ของผม PC เครื่องแรก ใช้ PSU ติดเคสมาร่วม 10 ปี เพิ่งเสียเมื่อปลายปีที่แล้วเองละครับ

ทนจริงๆ แต่ตอนนี้ใช้ตัวใหม่ ปิดไฟที ลุ้นดับวูบ. . . . . OTL

Comment

วันนี้ว่าง ๆ เลยลองเข้าไปใน youtube หาดูผลการทดสอบต่าง ๆที่มีคนเทสแล้วนำมาลงไว้ผมพึ่งเจอ VDO การ

test power supply ใน youtube ผมว่าน่าสนใจดีเลยนำมาลองให้ชมกันเล่น ๆ สำหรับ Psu ติดเ่คสนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=lsjnD70pCtI

หากไปเจอที่ไหนจะนำมาให้ชมกันอีกนะครับ

Comment

ขอเสริมนิดนึงจริงๆไม่มีวัตต์แท้วัตต์เทียมหรอกนะครับ แต่มันต่างกันที่ค่าประสิทธิภาพทางไฟฟ้าหรือที่เรียกว่า Power Factor ค่ายิ่งเข้าใกล้ 1 เท่าไหร่ยิ่งดีเท่านั้น บางครั้งก็บอกเป็น %

อย่างพวกที่ดีๆหน่อยก็จะจ่ายได้ 0.75-0.9(75-90%) โดยประมาณ ราคาพวกนี้ส่วนใหญ่สูงมากถ้าเทียบกับพวกที่แถมมากับเคส หนักๆนี่ต่างกันเกิน 10 เท่าครับ

แถมพวกดีๆที่ว่าเนี่ยยังแบ่งเป็น2กลุ่มใหญ่อีกด้วย คือ Passive กับ Active PF(Power Factor)
                พวก Passive PF นี่ จ่ายไฟเต็มที่ตลอดเวลา ถ้าพวกพวกใหญ่ๆค่าไฟขึ้นน่าดู
                ส่วน Active PF จ่ายเท่าที่อุปกรณ์ใช้ครับเปลี่ยนแปลงค่าได้ตลอดเวลา ทำให้ช่วยประหยัดพลังงานและเงินค่าไฟ(แต่ค่าตัวมันก็โหดเอาเรื่องครับ) อุณหภูมิขณะใช้งานทั่วไปจะค่อนข้างต่ำถึงต่ำมาก แต่เวลาเล่นเกมส์หรือใช้งานโปรแกรม ที่มีการใช้งานการ์ดจอหนักๆก็จะร้อนขึ้นแต่ก็จะไม่ร้อนมากเหมือนพวกที่แถมมาก่ะเคส

ถ้าไม่ลำบากเกินไฟนี่แนะนำอย่างหลังครับ เพราะ PSU นี่ไม่ใช่ของที่จะเปลี่ยนกันบ่อยๆ ถ้าเล่นเครื่องระดับเดิมๆ
                ตัวที่ผมเคยใช้ไฟตกเหลือครึ่งเดียว(จาก220-110V)เครื่องยังไม่ดับเลยครับ

Comment

Working...
                X