overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member

Default มีงบ 25000 บาท ซื้อ LCD หรือ LED ดีครับ

ถ้า LCD ก็คงได้จอใหญ่กว่า LED ใช่ไหมครับ LED มันก็ชัดกว่าใช่ไหมครับ แล้วนอกนั้นมันมีอะไรอีกมั่งอะครับ ซึ่งผมมีคำถามดังนี้ครับ

1 เดียวนี้ทีวีเป็น 3D กันแล้ว ต้อง LED เท่านั้นถึงจะดู3Dได้เหรอครับ

2 เครื่องเล่น บลูเรย์ นี่เล่นกับ LCD ได้ไหมครับ ถ้าซื้อบลูเรย์ มาเล่นกับจอ LCD จะชัดไหม
    ครับ

วอนผู้รู้ช่วยทีครับ.....อีกอันนึงขอเล่าสู่กันฟังนะครับ ทีวีที่บ้านผมซื้อมาเมื่อ 14 ปีที่แล้ว อยู่ดีๆเมื่อวานมันก็ระเบิดดังตูม ควันขึ้นเลยครับแต่จอไม่แตก ไม่รู้เป็นไร T_T ...ใครที่ใช้โทรทัศน์เก่ามานานแล้วก็เปลี่ยนเถอะครับ จะได้ไม่โดนเหมือนผม...(ถ้าจอมันแตกด้วยผมคงเจ็บหนักไปแล้ว)

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

งบประมาณเท่านี้แนะนำเป็น LCD TV ความละเอียด Full HD น่าจะแจ่มกว่าครับ

- ไม่จำเป็นครับ 3D เป็นได้ทั้ง LCD TV, LED TV, Plasma TV แต่เท่าที่ลองมาเหมือน LED TV จะแจ่มสุด

- เล่นได้ครับ ถ้าเป็นหนัง Blu-ray ความละเอียดมันก็ Full HD เพราะงั้นใช้จอ Full HD ด้วยถึงจะแจ่มสุด

nspro1825's Avatar

ถ้า LCD ก็คงได้จอใหญ่กว่า LED ใช่ไหมครับ LED มันก็ชัดกว่าใช่ไหมครับ แล้วนอกนั้นมันมีอะไรอีกมั่งอะครับ ซึ่งผมมีคำถามดังนี้ครับ

1 เดียวนี้ทีวีเป็น 3D กันแล้ว ต้อง LED เท่านั้นถึงจะดู3Dได้เหรอครับ
    ไม่ใช่ครับ LED เป็นเพียงเเค่ panel ชินดหนึ่งของจอครับในตอนนี้ซึ่งจะช่วยในการเเสดงสีมีมิติมากขึ้นเเค่นั้นเองครับ ซึ่งเทคโนโลยี LED จริงๆ นั้นยังเเพงอยู่ครับ ซึ่งเทตโนโลยีนี้จริงๆจะเรียกว่า OLED ที่เราเห็นในมือถือเเพงๆในยุคนี้อ่ะครับ ส่วนเรื่อง3D นั้นขึ้นอยู่กับอัตตราการตอยสนองของจอภาพกับไฟล์วีดีโอที่เราต้องการใช้เล่นน่ะครับ ซึ่งตอนนี้เริ่มมีออกมาเเล้วครับ ที่มีโฆษณา เป็นอัตตรา ที่มีหน่วยเป็น Hz ครับ ซึ่งต้องใช้เเว่น Digital ในการดูภาพครับ ตอนนี้ที่ออกมาจะเป็นของ Nvidia ครับ ชื่อว่า Nvision ครับ
    2 เครื่องเล่น บลูเรย์ นี่เล่นกับ LCD ได้ไหมครับ ถ้าซื้อบลูเรย์ มาเล่นกับจอ LCD จะชัดไหม
    ครับ
    ได้ครับ เเต่จอLCD ของท่านจะต้อง มีความอะเอียด 1920*1080p ครับ ซึ่งไฟล Bluray ก็มีหลายขนาดเช่นกัน เช่น 720p 1280*720 เป็นต้นครับ
    วอนผู้รู้ช่วยทีครับ.....อีกอันนึงขอเล่าสู่กันฟังนะครับ ทีวีที่บ้านผมซื้อมาเมื่อ 14 ปีที่แล้ว อยู่ดีๆเมื่อวานมันก็ระเบิดดังตูม ควันขึ้นเลยครับแต่จอไม่แตก ไม่รู้เป็นไร T_T ...ใครที่ใช้โทรทัศน์เก่ามานานแล้วก็เปลี่ยนเถอะครับ จะได้ไม่โดนเหมือนผม...(ถ้าจอมันแตกด้วยผมคงเจ็บหนักไปแล้ว)
    ปัญหานี้น่าจะมาพาวเวอร์ซัพลายของจอระเบิดครับ น่าจะเกิดจากอายุการใช้งานละครับ

เหมือนท่านข้างบนบอกครับ

1.จออะไรก็ได้ขอแค่มันออกแบบมาให้ลองรับ 3D ซึ่งก็คือมีความไวการกระพิบของจอของจอเยอะๆ เช่น 120Hz จะเป็นจอแก้วรุ่นเก่า จอlcd จอLed อะไรก็ได้ครับถ้ามันมีรีเฟชเรตสูงๆ

2.ต่อได้เลยครับ ส่วนจะชัดไหมก็ต้องดูที่จอที่ใช้ครับว่าความละเอียดเท่าไหร่ ง่ายๆตอนนี้ LCD TV มันมีความละเอียด2แบบให้เลือก 1.720P (1366x720)=HD 2.1080P (1920x1080) =Full HD ตอนนี้ก็ควรเอาแบบ Full HD ครับ เพราะไม่งั้นก็ใช้บลูเรย์ไม่คุ้มค่าเพราะบลูเรย์มันเล่นภาพได้ระดับ 1080P ถ้าใช้จอความละเอียดต่ำ ภาพมันก็ไม่สวยสมกับบลูเรย์

OverclockZone Member doovdoo's Avatar

เข้ามาจดๆๆ ครับ กำลังจะซื้อ 120Hz เผื่อในอนาคน PC มีเทคโนโลยี พวก โปรแกรมหรือ HW สำหรับ 3D

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ ^^

ถ้าจะซื้อlcd ในงบ25000บ. ของlg จอ42
    แนะนำหน่อยครับ ดูบอล+หนังแอ๊ดชั่น แบบไม่กระตุก
    และ ดีวีดี+ดูฟรีทีวี ประจำ lg รุ่นไหน

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

Quote Originally Posted by ieat View Post
    ถ้าจะซื้อlcd ในงบ25000บ. ของlg จอ42
    แนะนำหน่อยครับ ดูบอล+หนังแอ๊ดชั่น แบบไม่กระตุก
    และ ดีวีดี+ดูฟรีทีวี ประจำ lg รุ่นไหน
    ถ้าไม่ได้เอามาดูพวกหนัง Blu-ray ด้วย ก็ลองดูเป็น Plasma TV ก็ได้ครับ เพราะจะได้ Hz ที่ค่อนข้างสูง ภาพไม่กระตุก

ลองดูเป็น LG ตัวนี้ครับ http://www.lcdspec.com/lcd/258-LG-42PJ650R.html

เข้ามาดูกำลังจะซื้ออยู่เหมือนกัน
    แต่เท่าที่ศึกษาจากweb
    ตอนนี้ LED ที่ขายอยู่มันไม่ใช่ LED ที่เข้าใจกันนะครับ
    คือ LED ที่ขายอยู่คือหลอดไฟที่ฉายแสงอยู่ด้านหลังของจอภาพ
    ซึ่งจอภาพก็ยังคงเป็น LCD อยู่เหมือนเดิม ( ของเดิมหลอดายด้านหลัง
    ไม่ใช่ LED จึงทำให้ภาพไม่สว่างเท่าที่ควร )
    พอเปลี่ยนหลอดฉายด้านหลังเป็น LED จึงทำให้ภาพมีมิติมากกว่า
    รอผู้รู้ตอบต่อครับผมจำได้เท่านี้

OverclockZone Member harryoop's Avatar

Quote Originally Posted by mro View Post
    เข้ามาดูกำลังจะซื้ออยู่เหมือนกัน
    แต่เท่าที่ศึกษาจากweb
    ตอนนี้ LED ที่ขายอยู่มันไม่ใช่ LED ที่เข้าใจกันนะครับ
    คือ LED ที่ขายอยู่คือหลอดไฟที่ฉายแสงอยู่ด้านหลังของจอภาพ
    ซึ่งจอภาพก็ยังคงเป็น LCD อยู่เหมือนเดิม ( ของเดิมหลอดายด้านหลัง
    ไม่ใช่ LED จึงทำให้ภาพไม่สว่างเท่าที่ควร )
    พอเปลี่ยนหลอดฉายด้านหลังเป็น LED จึงทำให้ภาพมีมิติมากกว่า
    รอผู้รู้ตอบต่อครับผมจำได้เท่านี้
    Edge Led
    กับ Full Led ครับ

ที่ขายๆ กันอยู่ มีทั้ง 2 รุ่นครับ แต่ส่วนมากจะเป้น Edge Led กัน

ผมมองว่าเล่น Full Led ไปไม่ค่อยคุ้ม เพราะ ไปเดินดูเทียบกัน มองไม่ค่อยออกแฮะ ถ้าเป็นผมเอา Edge Led ก็พอ แล้วเอาส่วนต่างไปหา TV เทพ แบบด 3 มิติ ได้ จะแหล่มมาก

พึ่งไปดู Samsung C7000 มาไม่นาน อยากได้มาก 3D เป็นอะไรที่น่าดูมากๆ แต่ช่วงนี้จะเปิดเทอม กำลังคิดอยู่เลย ซื้อมาจะดูคุ้มรึเปล่า -*-

OverclockZone Member kornsuke's Avatar

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    ถ้าไม่ได้เอามาดูพวกหนัง Blu-ray ด้วย ก็ลองดูเป็น Plasma TV ก็ได้ครับ เพราะจะได้ Hz ที่ค่อนข้างสูง ภาพไม่กระตุก

ลองดูเป็น LG ตัวนี้ครับ http://www.lcdspec.com/lcd/258-LG-42PJ650R.html
    - จากที่ไปด้อมๆมองๆ ร้านโลกอนาคต มา ตัว LG-50PJ650R(รุ่นนี้ไม่ full) ถ้าจำไม่ผิด รุ่นใหม่บางได้ใจมาก
    - ถ้ามี notebook เอาไปลองเลยครับ วันนั้นไม่ได้ถือไปด้วย ว่าจะลอง Dota ซ๊าาาหน่อย
    - ลดแล้วไม่เกิน 29000 บาท

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

ผมเพิ่งได้ samsung led tv 32c6900 มา 24900 ครับ รอมา 3 อาทิตย์
    ผมว่าคุ้มสุดๆฮะรุ่นนี้ ภาพสวยมากๆๆ

ผมตัดสินใจ เอา plasma tv pj350 ดูฟรีทีวี ต่อแค่av
    ผมคิดว่าเพียงพอ แต่ตอนนี้ ติดที่ราคา..
    ใครมีราคาตำกว่า19000บ. แนะนำให้หน่อย
    วันนี้จะออกไป ตระเวนหาราคาต่ำ..
    คิดว่าน่าหยิบได้วันสองวันนี้ศ-ส น่าได้
    รบกวนเพื่อนๆๆแนะนำร้าน-ราคา ขอบคุณ

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

สำหรับผมนะ
    เลือก LCD เพราะ LCD มันพัฒนาปรับปรุงมานานแล้ว จดเกือบบอกได้ว่าเกือบถึงขีดสุดของความสามารถมันแล้ว
    ส่วน LED ผมซื้อแน่นอนแต่ในอีก2-3ปีไม่ใช้ตอนนี้ เพราะ มันเพิ่มเริ่มมีคนสนใจ มันสามาถพัฒนาได้อีกเยอะ

สั่งไปแล้ว lg42pj350 ร้านแสงชัย

OverclockZone Member harryoop's Avatar

Quote Originally Posted by ieat View Post
    Plasma ครับ

ถ้ากลัวมีปัญหาเรื่อง จอไหม้ สมัยนี้ปัญหาน้อยลงมากๆๆ แล้วครับ รุ่นใหม่ๆ จอไหม้ แทบไม่มี
    ถ้ากลัวมีปัญหาเรื่อง จอสะท้อนแสง สมัยนี้สะท้อนน้อยกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ
    ถ้ากลัวมีปัญหาเรื่อง กินไฟ ค่าไฟ ต่างกันไม่เยอะหรอกครับ เดือนนึง ไม่ถึง 100 บาทด้วยมั้ง

เอาง่าย ถ้าซื้อมาแค่ดู Free TV + DVD เล่น Plasma เถอะครับ

อย่างเช่นเรื่อง ghost จอเล็กดูไม่ค่อยออก พอดีได้โอกาสไแดู จอ LCD Philip 42 - 46 นิ้ว ghost กันปวดตา แต่เรื่อง ghost ไม่สังเกตุ ก็ดูได้ครับ แล้วก็ขึ้นกับตาแต่ละคนด้วย

บริการ ดี จิงๆๆ แนะนำให้สั่งดีกว่า ไปซื้อเอง
    เวลาประกอบ ถ้าเก่งไม่จิง เหนื่อยแน่ๆๆปวดหัว แระ ครับ

Bookmarks

Bookmarks