Announcement

Collapse
No announcement yet.

B55 ทำไมมันเป็นหยั่งงี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• B55 ทำไมมันเป็นหยั่งงี้

เปิดหัวมาตั้งนานแล้ว ไม่ OC เทส prime 95 มาไม่ต่ำกว่า 4 ชม. จู่ๆมาวันนี้กฺ็ดับเองเฉยเลย แต่ปล่อยไว้ก็เปิดได้ มาหลังๆ ดับบ่อยมากเลยครับ เป็นอะไรครับ เซียนๆ วิเคราะห์ให้ทีครับ ค่าที่ต้ัง -2 -4 -6 0 +2 +4 +6 มันคือค่าอะไรครับ เอาไว้ทำอะไร คือผมยังไม่ได้ตั้งมัน ค่าเดิมคือ -2

เกือบเสถียร

อัดไฟอีกลองดู

Comment

สงสัยมันร้อนเกินไปมั้งครับหรืออาจจะออกอาการไม่เสถียรให้เห็นบ่อยขึ้น

Comment

ลองเครียร์ Bios ดูครับ แล้ว เซ็ตใหม่

Comment

เพิ่มไฟครับ หาย
          ของผมถ้าไม่ oc มันจะเอ๋อ เลยต้อง oc เลย
          ไหนๆก้อเพิ่มไฟแล้ว 55

Comment

ทำอะไรอยู่ถึงดับ

Comment

ไม่ได้ทำอะไรครับ อยุ่หน้า windows หรืออยู่หน้า bios ก็ดับครับเป็นบางครั้งครับ กระดองวัดได้ 48 องศาครับ ว่าเแต่เพิ่มไฟตรงไหนครับใช่ VID CORE รึเปล่าครับ แล้ว ค่า 12 10 8 6 2 0 -2 -4 -6 ต้ังไว้ทำไมครับ สามารถตั้งแต่ละคอร์ได้ด้วยครับ

Comment

อาการแบบนี้อาจไม่ได้มาจาก CPU ก็เป็นได้ครับ

ทั้ง PSU และ MB ก็มีผลทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้ครับ

Comment

จะลองอะไรเป็นอันดับแรกดีครับ ตอนนี้ไฟ cpu 1.33 v ครับ (ยังไม่ได้ปรับอะไรเลย) M/B BIOSTAR A785G3 PSU เดิมๆ ติดเคส DELUX 500 W จะลองสลับ PSU อีกเครื่อง กำลังไฟเท่ากัน ไปใส่ดีมั๊ยครับ

Comment

เปิดหัวควรอัดไฟซัก 1.4+ น่ะครับ

Comment

ต้องค่อยๆทดลองเพื่อ ตัดสาเหตุที่เป็นไปได้ ทีละอย่างครับ ลองจาก CPU ที่่ท่านสงสัยก่อนเลย

ยกเลิกเปิดหัว แล้วกลับมาใช้งานปกติค่า Derfault ดูครับ ถ้าเกิดใช้งานได้ปกติ ไม่ดับ ไม่เดี้ยง ก็น่าจะฟันธงได้แล้วว่าคงจะเกิดจาก CPU เปิดหัวแล้วไม่เสถียร อาจเนื่องด้วยไฟไม่พอก็ทดลองปรับเพิ่มดูครับ

ปล. ถ้าไม่เจอ PSU หรือ MB สับขาหลอกอีก Step นะ --"

Comment

ถ้ารู้แล้วว่าเป็นที่ CPU วิธีหาหัวที่ไม่เสถียร ทำยังไงครับ เปิดทีละหัวรึเปล่าครับ

Comment

เปิดเพิ่มทีละหัวครับ 4 ไม่เสถียร ก็ลอง 3 ครับ ^^

Comment

ไฟ psu ไม่พอ หรือไม่นิ่ง ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งได้ครับ ผมเพิ่งเจอมากับตัว

Comment

power กำลังไฟหล่นก็ค้างได้นะครับ

ส่วน b55 ใช้ไฟตั้งต้นที่ 1.375 เด้อ อย่าให้ต่ำกว่านั้น

Comment

Working...
                              X