Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus PhySxP1 Card คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus PhySxP1 Card คืออะไรครับ

อยากจะถามว่ามันคืออะไรแระน่าซื้อไหมครับ มันเป็น Graphic การ์ด หรือว่า เป็นตัวเพิ่มความสามารถให้กับการ์ดเรา หรือยังไงครับ หรือแค่เป็นการ์ดธรรมดาทั่วไป

ตอนนี้ใช้ 7950GT อยู่ครับ

ขอบคุณมาก

มันไม่ไช่การ์ดจอครับ แต่มันเป็นการืดที่เพิ่มความสามารถของการ์ดจอให้มีผลทางฟิสิกมากขึ้น เอาง่ายๆมันทำให้ภาพสวยขึ้นและสมจิงมากขึ้นเท่านั้นเอง

Comment

ไม่ทราบว่าราคามันกี่บาทหรอครับตอนนี้ แล้วมันน่าเล่นมั้ยเอ่ย

Comment

ราคากว่า 10000K ครับ

Comment

ราคาประมาณ 1 หมื่นบาทครับ ถ้าถามว่าน่าเล่นมั้ย ผมว่าตอนนี้ไม่น่าเล่น แต่อนาคตก็ไม่แน่ครับ เพราะตอนนี้เกมส์ที่รองรับระบบฟิสิกส์ (โดยการ์ดฟิสิกส์) ยังมีไม่กี่เกมส์ครับ ไม่คู้มที่จะเสียเงินหลักหมื่น เพื่อความสมจริงของเกมสไม่กี่เกมส์

Comment

What is Physics all about ?

phys¡Eics / the science that deals with matter, energy, motion, and force.

BFG Ageia PhysX accelerator cardSo how does that relate to gaming you ask ? Ageia explains this extremely well in one line. Physics is all about how objects in your game move and react. And with that line in mind we immediately see a big difference between a PPU and the GPU. Because the GPU renders that gaming experience of yours while the PPU will not render graphics, yet the step before it. Until Ageia released the PhysX PPU, software physics was utilized in games. Common physics computations are handled by the general purpose CPU, your processor, which is already loaded with the ever increasing demands of today's advanced games including game logic and AI. BTW if you have followed the news lately there is an AI processor in the makings also. In short Physics calculations are responsible for more dynamic eye candy on that screen of yours. The AGEIA PhysX processor is a dedicated accelerator targeted solely to delivering physical gaming environments. Some of the features it's capable of doing are:

* Explosions that cause dust and collateral debris
            * Characters with complex, jointed geometries for more life-like motion and interaction
            * Spectacular new weapons with incredible effects
            * Cloth that drapes and tears the way you would expect it to
            * Dense smoke & fog that billow around objects in motion

http://www.guru3d.com/article/Videocards/381/2/

-------------------------------------------------------------------------------

- ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ ก็ควรให้เงินมันทำหน้าที่ๆ มันควรทำครับ เพื่อเพิ่มอรรถรส ความสมจริงสมจังของภาพในเกมส์สามมิติ แต่เกมส์นั้นต้องซัพพอร์ตมันด้วยนะครับ เหมือนสมัยวูดูที่ต้องเป็นเกมส์ที่รองรับ Open GL แต่ก็ทยอยกันออกมาหละ

- มันไม่ได้ช่วยให้การ์ดจอทำงานนะครับ แต่มันทำไปด้วยกัน ทำกันคนละอย่าง (ไม่เหมือนระบบ Multi GPU อย่าง SLI , CrossFire นะครับ พวกนี้ช่วยกันทำ ทำอย่างเดียวกัน) ไม่ได้ทำให้กราร์ดจอประมวลผล เรนเดอร์ภาพเร็วขึ้น แต่ทำให้ภาพที่แสดงออกมาสวยงาม สมจริงสมจัง เป็นธรรมชาติมากขึ้น

- ถ้ารอได้ (พวกงบประมาณต้องมาก่อน อิ อิ อย่างผมนี่เอง) กระแสข่าวหลายทางก็ชี้ไปทางว่าในวีจีเอการ์ดยุคต่อไป จะรวมตัวนี้เข้าไว้ด้วยเลย อย่างที่ VOODOO เคยโดนรวบหัวรวบหางมาแล้ว

ซึ่งผมก็มองว่าอย่างนั้นว่า AGEIA คงมองเป้าที่แท้จริงเป็นการขายเทคโนโลยีไปให้กับบริษัทผลิตชิพเซตการ์ฟฟิกมากกว่า จะเอาปัญญาที่ไหนมางัดข้อแข็งๆ กับ NVDIA และ ATI จะหวังถล่มตลาดเกมเมอร์อย่างถล่มทลายอย่างที่ VOODOO ทำได้คงจะลำบาก เพราะสถานการณ์ของ VOODOO เรียกได้ว่ามาถูกที่กูกเวลาเหลือเกิน (มาในยุคที่เราใช้การ์ด 2มิติ เป็นหลัก ในขณะที่เกมส์สามมิติเข้ามาแล้ว) จึงเปิดตัวในตลาดแบบเรียกได้ว่าไร้คู่แข่ง กว่าเจ้าอื่นจะตามมาพี่แกก็ไปไกลแล้ว อีกอย่างตัว PPU (PhysyX Processing Unit) นี่มองอย่างไรๆ ก็เป็นตัวประกอบ ไม่ใช่ตัวหลักแต่อย่างใด

ระดับคุณ McCLoY เล่น 7950GT ได้นี่ เป็นผมซื้อครับ **ให้เงินมันทำหน้าที่ของมัน**

Comment

แค่เห็นภาพก็ได้อรรถรสแล้วนะเนี้ยะ ^^"

Comment

ภาพมันจะดูเป็นธรรมชาติขึ้นอ่ะ

Comment

มันก็แค่ เพิ่มความสมจริงของการเคลื่อนที่วัตถุ ให้เหมือนจริงยิ่งขึ้น โดยการคำนวณทางฟิสิกส์โดยตรง แต่ถ้า Software ไม่ได้ออกแบบให้มีการคำนวณทางฟิสิกส์ มันก็จะไม่มีประโยชน์อะไรเลย

Comment

ต้องเล่นกับเกมที่รองรับฟิสิกต์ด้วยถึงจะเห็นผล

คุณสามารถรับชมภาพที่ใช้ระบบนี้แบบคมชัดสุดๆจนผมตกใจ ใน Effect เลย

ที่นี่ครับ http://www.ageia.com/physx/videos.html

แบบนี้เปล่าที่เรียนว่า COM เทพ

Comment

เอ่อ ... มันไม่ได้ช่วยเรื่องคมชัดนะครับ

แต่มันช่วยเรื่องการเคลื่อนไหว กาลไหลของของเหลว การกระทบกันของวัตถุให้เหมือนจริง

แต่ไม่ได้ช่วยให้ชัดขึ้นเลย

Comment

19/06/06 ASUS PhysX P1 ปฏิวัติความสมจริงให้กับเกมส์ ด้วยกฎทางฟิสิกส์ [Review]

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                          เอ่อ ... มันไม่ได้ช่วยเรื่องคมชัดนะครับ

แต่มันช่วยเรื่องการเคลื่อนไหว กาลไหลของของเหลว การกระทบกันของวัตถุให้เหมือนจริง

แต่ไม่ได้ช่วยให้ชัดขึ้นเลย
                          หรอครับ แต่ในภาคที่ผม Load มาดูมันอลังกาลมากๆเลยถ้าเป็นเครื่องผมนะ

คงจะค้างตั้งแต่กองขยะกล่องเป็น พันๆใบกระจายออกมาแล้ว

Comment

Working...
                          X