overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member ss003478's Avatar

Default compaq cq42 ลง xp ไม่ได้ทำไง งงมากคับ

ผมลง win xp TF5 ไม่ได้ และก้อ win xp DE7 ไม่ได้ ช่วยแนะนำทีคับ ขอบคุนคับ

OverclockZone Member

ปัญหานี้น่าจะเกิดจากแผ่นวินโดวส์ที่ใช้ ไม่มีไดร์ฟเวอร์ sata ที่มันต้องการครับ

ต้องหาแผ่นอื่นที่มันลงได้ครับ

หรือไม่ก็ทำแผ่นวินโดส์เองเลยครับ แล้วยัด sata ของ intel ลงไป (หาวิธีใช้ nLite ใน google)

OverclockZone Member nampujang's Avatar

ผมลงให้คิด 400 แถมแผ่นวินโดว์ให้ด้วยครับ พันธ์ทิพย์ประตูน้ำชั้น2 0862345610

OverclockZone Member ss003478's Avatar

แล้ววิธีทำ nLite ยังพอทำเป็นอยู่ แต่หาไดร์ฟเวอร์ sata ไม่เจออะ ทำไงดี ขอคำแนะนำจากผู้รู้ที่คับ

พลิกดูชื่อรุ่นเต็มๆ ใต้เครื่อง ตรงสติกเกอร์สีขาวที่บาร์โค้ดได้ไหมครับ

ประมาณว่า CQ42-567TX แบบนี้่อะครับ

OverclockZone Member TeamsoO's Avatar

ของผม CQ42-171TX ซื้อมา
    ไม่มีสติกเกอร์อะไรซักอย่าง ทั้งที่ตัวเครื่องและใต้เครื่อง

งงมากครับ T^T

OverclockZone Member jeen705's Avatar

ต้องเข้าไปที่ bios นะครับ แล้วไปที่ Main ถ้าจำไม่ผิดนะ มองหาคำว่า Ahci กดเปลีย่นเป็น IDE mode แค่นี้ก้อใช้ได้แล้ว

ผมไม่แน่ใจนะว่าอยู่ในmain ไหม แต่ลองหาคำว่า Ahci แล้วเปลี่ยนดูคับ

ส่วน Ahci สำหรับ win7
    ide mode สำหรับ xp

ถ้าแก้แล้วลงวินโด้แล้ว มันค้าง
    แนะนำว่า พวกCQ มันจะเป็นแบบนี้นะ
    เวลาลงมันจะค้างหน้าจอจะดำมืด สังเกตุที่CDดูว่ายังอ่านอยู่ไหม
    ถ้าอ่านรอซะครู่คับ มันจะขึ้นมาอีกทีคือ ตอนแบ่งพาติชั่นเลย

www.moolandxp.com
    เว็บสำหรับ compaq

ได้ไม่ได้ไงก้อ บอกด้วยนะคับ
    เพิ่มอีกนิดตอนนี้มีbios แบบGUIแล้ว ถ้าเป้งแบบGUI นะ มันจะอยู่ที่ system..... จำได้แค่system
    จำได้ว่าเมนูข้างซ้ายมี 3เมนู ถ้าแบบGUI
    bios มีระบบGUI แล้วครับท่าน งงไปเลยเจอมา ใช้เมาส์ได้
    Last edited by jeen705; 27 May 2010 at 01:56:14.

ใช่พี่ มันเข้าไปแล้ว ขึ้นจอฟ้า

สวนด่านหลังมันไม่แปะอะไรเลยย งงมาก ลูกค้าบอกว่าซื้อที่ TI ซิตติ

สวน cq42 ตัวนี เป็นตัวใหม่ Intel I5 งงมากเลยจะทามว่าทำไงถึงจะลง win xp ได้คับ

สำหรับไดร์ฟเวอร์ที่จะแอดผ่าน Nlite ลองเอานี่ครับ
    http://downloadcenter.intel.com/Deta...18860&lang=eng
    พอจะแอดก็เลือกที่ iaACHI.inf แล้วเลือกต่อที่ Intel(R) 5 Series 4 Port SATA AHCI Controller (ถ้ามันให้เลือกต่อ)
    เครดิต: CherylG -> http://h30434.www3.hp.com/t5/Operati...highlight/true

ส่วนไดร์ฟเวอร์หลังจากลงเสร็จก็นี่
    http://nb-today.blogspot.com/2010/04...42-for-xp.html
    Last edited by ozeris; 27 May 2010 at 08:33:20.

OverclockZone Member chainarong_t's Avatar

Default tt

ลงได้ครับ ง่ายมากๆๆ ใช้ windows ที่เป็น Dark Edition ซิครับ ลงให้เพื่อนหลายคนแล้วครับ ม่ายต้องเสียตังด้วยครับ ชัวร์ครับ ไม่ต้องปิด SATA เลยครับ

ผมลง Dark Edition 7 ไม่ได้คับลองแล้ว ขึ้นจอฟ้าคับเพราะ่ามันเป็นตัวใหม่ cpu Intel(R) 5 เลยต้องหาวิธีอืนคับ

คุณพี่ chainarong_t ลองดู ไม่ได้แน่นอน เพราะมันพรึงออกมาไม่กีเดือนเอง ใหม่จัด งง เลย เพราะปกติผมใช่ลงให้ลูกค้ามาหลายคนเหมือนกัน ผมเลยหน้าแตกเลย วันนั้น บอกลู้ค้าว่าทำได้ เซงเลยๆๆ

ลองแอดไดร์ฟเวอร์ด้านบนใส่แผ่นรึยังครับ
    ผมอยากรู้เหมือนกันว่ามันจะได้จริงไหม ^_^

ผมลองเข้าไปดูข้างในไฟล์ ก็มีบรรทัดที่บอกว่า Intel(R) 5 Series
    ซึ่งหมายถึงชิป HM55 ของรุ่นนี้ มันก็น่าจะได้นะ ^_^

OverclockZone Member arnubiz's Avatar

ลง windows 7 จบ

OverclockZone Member jeen705's Avatar

แล้วไม่ทราบว่าทำตามที่ผมบอกยัง เพราะที่ร้านนะ จะเป็นแบบนี้ถ้าnotebookรุ่นไหม่ๆๆไงก้อแอดmsn คุยได้ครับ
    ยินดีให้คำปรึกษา
    ann965@hotmail.com

คาบ เดียวมี มาแล้วผมจะแจ้งให้ทราบคับขอบคุณคับ

OverclockZone Member F_i_R_s_T's Avatar

ยัดไดร์เวอร์ ชิพเซ็ต H55 ลงไป ในแผ่นวินโดว์ ใช้ได้ชัวร์ครับ
    ลองมาแล้ว

ผมก็มีปัญหาเดียวกันนี่แหละครับลองทุกอย่างแล้วมืด8ด้านเลยเชงโคตรๆ ใครก็ได้ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ช่วยบอกวิธีโหลด Diver พร้อม www ด้วยคับ ขอเป็นรูปด้วยคับ สวนวิธีเอาไปใส่ n-link ผมพอเป็นอยู่คับ ขอบคุณคับ

ผมลอง n-lite ของคุณ ozeris แล้วยังไม่ได้นะครับ

เอาแล้วใครช่วยที่ งงมากกก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks