overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member nitiyothin's Avatar

Default nikon D300 กับ D5000 เลือกตัวไหนดี

คือดูรายระเอียด และครับ ดูไม่ค่อยเป้นเท่าไรอะครับ ว่ามานต่างกัน มานน้อยแค่ไหน
    ผมเพิ่งจะหันมาสนใจกล้องและจะซื้อกล้องอะครับ ซื้อตัวไหนคุมสุด

แต่ที่ผมรู้หลักๆๆอะครับว่ามันต่างกันที่ D5000 นั้น รีวิวได้ จอ ปรับระดับได้ ถ่ายวีดีโอได้

จึงจะขอความเห็นว่า ซื้อแบบไหนคุมสุดๆๆ แต่ที่ผมคิดก็คือ D3000น่าจะคุ่ม(ฟันธงระว่าจะเอาD3000) แต่พอเมื่อวันเสาร์ที่แล้วผมไปเดิน แฟชั่นไอซ์แลนมา แล้วก็เข้าไปดูราคา ของ D5000 และD3000และร้านก็บอกว่า d5000 มันปรับราคา จาก 29990 เหลือ25990 อะครับ ส่วน D3000 ราคาก็เท่าเดิม มานเลยทำให้ผมคิดหนักเลย ว่าเอาตัวไหนดี อิอิ

(ช่วย ชี้แนะข้าน้อยด้วยครับ)

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

เอา D5000 มาถ่ายวีดีโอได้บ้างดีกว่า มีดีกว่าไม่มีครับ

pwt's Avatar

คิดง่ายๆ ไม่ต้องคิดมาก ก็ตามกำลังทรัพย์ครับ

ถ้าคิดตาม spec ก็ต้อง D5000 อยู่แล้ว แต่กำลังทรัพย์พอไหม ก็แค่นั้นแหละครับ ถ้าจ่ายแล้วไม่เดือดร้อนก็สอยโลด

OverclockZone Member

D5000 อีกเสียง

OverclockZone Member nitiyothin's Avatar

ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ

OverclockZone Member O13eOne's Avatar

ดูหัวข้อแล้วตกใจเลยครับ D300 กับ D5000 ผมสนับสนุน D300 เลยน่ะเนี่ย ฮ่า ๆ
    แต่ D3000 กับ D5000 ผมอยากให้คุณตัดสินใจ เรื่องอย่างที่กระทู้บน ๆ ได้บอกกันคือกำลังทรัพย์ กับอีกอย่าง Spec ที่มีเพิ่มขึ้นของ D5000 กับราคาที่ต่างกันใช้ได้เลย แล้วคุณจะใช้ประโยชน์จากมันได้ครบหรือเปล่า หรือคุ้มค่ากับราคาหรือเปล่า เหมือนถ่ายวิดีโอได้ คุณจะใช้ถ่ายวีดีโอเหรอหรือถ่ายรูปอย่างเดียว นี่ก็ต้องคิด แล้วหน้าจอหมุนได้อันนี้ผมว่ามันก็แล้วแต่คนชอบน่ะครับผมว่า ผมชอบแบบเดิม ๆ มากกว่าไม่ต้องหมุน ผมก้ม ๆ เงย ๆ เอาก็สะดวก สำหรับผมน่ะ ผมเอา D3000 แล้วเงินส่วนต่างเก็บไปซื้อเลนส์ แจร่ม ๆ สักตัว ก็โอเคน่ะ อันนี้แล้วแต่ตัดสินใจครับ

ขอให้เลือกที่ใจชอบ
    Last edited by O13eOne; 27 May 2010 at 13:39:21. Reason: แก้คำผิด

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

D5000 มันไม่ได้ต่างกับ D3000 แค่ จอหมุนได้กับถ่าย vdo ได้แค่นั้นนะครับ
    sensor มันคนละตัวกันเลย D5000 ภาพที่ได้เหมือนกับ D90 เลยเพราะ sensor CMOS ตัวเดียวกัน
    D3000 เร่ง iso สูงมากไม่ได้นะครับ เกิน 800 ไปนี่ noise เห็นชัดแล้ว แต่ D5000 อัดไป 3200 ก็ยังไหว

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา จัด D5000 เลยครับ

borneo
    Guest

เก็บตังค์อีกนิด เอา D5000 ดีกว่า ผมถอยมาแล้วต้นปี 32900 แน่ะ 5 เดือนราคาลงไปเยอะเลยเจ็บใจไม่หาย จอปรับหมุนได้เอาไว้ถ่ายภาพมุมต่ำไม่ต้องก้ม แล้วกรณีที่ยกกล้องขึ้นถ่ายสุดแขน หรือถ่ายตัวเอง
    แล้วอีกอย่าง D5000 มี Live view มองจาก LCD ทำให้รู้ว่าแสงเงาที่จะออกมาประมาณใหน ดีกว่ามองผ่านช่องมองภาพอีกครับ ซึ่งเพี้ยนกระจาย

ถ้าไม่รีบใช้ก็น่าจะรอ ถ้ารีบใช้แต่เป็นโรคขาดวิตามินเอ็ม ก็ D3000 โลดดดดดด...

ขอบคุณครับสำหรับ ชี้แนะ
    แต่ถ้าพูดถึงน่ะครับ ยังไม่ถ่ายรูปไม่ค่อยเป็นเลยครัย เลยติดใจที่ D3000 เพราะมันมีโหมด ที่เรียกว่า Guide mode
    แต่D5000 ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า ถ้าไม่มี กลัวซื้อมาแล้วจะถ่ายไม่เป็น
    แต่เท่าที่ดู ก็ต้องต้องd5000 และครับ

borneo
    Guest

Quote Originally Posted by nitiyothin View Post
    ขอบคุณครับสำหรับ ชี้แนะ
    แต่ถ้าพูดถึงน่ะครับ ยังไม่ถ่ายรูปไม่ค่อยเป็นเลยครัย เลยติดใจที่ D3000 เพราะมันมีโหมด ที่เรียกว่า Guide mode
    แต่D5000 ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า ถ้าไม่มี กลัวซื้อมาแล้วจะถ่ายไม่เป็น
    แต่เท่าที่ดู ก็ต้องต้องd5000 และครับ
    D5000 ก็มี Guide mode ครับ

ถ่ายไม่เป็นก็ลองค่อยๆปรับไป ผมก็ไม่เคยเปิดดูคู่มือกล้องเลย(ขี้เกียจ) เริ่มแรก Auto ไว้ก่อนสักทริป ให้จัดวางตำแหน่ง องค์ประกอบภาพเป็น และจับกล้องคล่องมือแล้ว ลองปรับโหมดอื่นๆ จุดเดียวมุมเดียวลองหลายๆ โหมด หรือมุมเดียวแต่ถ่ายหลายรูปแต่ละรูปใช้ความไว shutter แตกต่างกันไป แล้วเปรียบเทียบกันดู ใหม่ๆ ถ่ายแต่ละรูปจดใส่กระดาษไว้ปรับอะไรไปมั่ง ไม่งั้นรูปออกมาจะจำไม่ได้ แต่จริงๆแล้ว ในไฟล์รูปก็มีบอกอยู่ แต่คงไม่ไล่เปิดทุกรูปแน่ๆ จดใส่กระดาษหน้าเดียวกัน เปรียบเทียบได้ง่ายกว่า เห็นๆ กันไปเลย เดี๋ยวก็เป็นเองครับ

รุ่นอืนไม่รู้เป็นไง แต่แบตรุ่นนี้สะใจมาก ชาร์ตครั้งเดียวกดได้ 600-700 กว่ารูป ถ้าไม่ใช้แฟลตได้ 1200 กว่าๆ

Bookmarks

Bookmarks