overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member ScryptZ's Avatar

Default สอบถามอาการนี้ครับ ข้องใจมานานมาก

คอมผมอายุตอนนี้ 1 ปี 2 เดือน นะครับ มีอาการดังนี้ คือ

1.เวลา boot เครื่อง จะมีเสียง ปี๊บ ๆ ๆ ๆ ๆ ดังยาว ๆ เลยแล้วก็ทำให้เปิดเครื่องไม่ได้ต้องรีใหม่หลายรอบ หรือไม่ก็ต้อง รอเป็น สอง ถึงสามชั่วโมงถึงจะเปิดเครื่องติด อ่านคู่มือเมนบอร์ดบอกว่าไฟไม่พอ แต่พัดลม psu พัดลม cpu พัดลมทุกอย่าง ไฟเมนบอร์ดติดหมดเลยนะครับ
    2.เมื่อเปิดเครื่องติดไปได้ซักพัก ประมาณ ไม่เกิน ยี่สิบนาที คอมภาพจะค้าง แต่ไฟคีย์บอร์ด กับไฟเม้าส์ จะดับไปเลย พัดลมในเครื่องทุกอย่างยังหมุนอยู่ปกติ พอรีเครื่องใหม่ อาการก็มักจะไปเป็นแบบข้อ 1
    3.บางครั้งก็เปิดติดและใช้งานได้นานข้ามวันไปเลยจนกว่าจะไม่ได้ปิดเครื่อง ตรงนี้ผมเลยข้องใจมากว่าสรุปมันเป็นที่อุึปกรณ์ตัวไหน เพราะมันเดี๋ยวเป็นเดี๋ยวไม่เป็น เวลาผมยกเครื่องไปให้ช่างตรวจสอบ มันไม่เคยที่จะแสดงอาการ ค้างให้เห็นเลย ช่างก็เลยวินิจฉัยไม่ได้อีก
    4.เวลาเกิดอาการข้อ 2 พอผมจะกด power ค้างเพื่อให้เครื่องมันดับ มันจะชอบ restart ตัวเองมา boot ใหม่ แล้วก็จะเกิดอาการแบบข้อ 1 ผมงงว่าผมกด power ให้ปิด แต่ทำไมมัน boot ตัวเองตลอด เวลาจะปิดเครื่องต้องไปปิด switch psu ตลอดเวลาที่เกิดอาการนี้ (แต่ตอนใช้งานปกติ สั่ง shut down มันก็ปิดของมันเองไม่รี boot นะ )

อุปกรณ์ผมมีตามนี้
    psu icute 650w
    e8400 3.0ghz no clock
    9800gtx+ no clock
    ram ddr2 2x2gb
    hdd sata 320gb 1 ลูก
    EP45-UD3R gigabyte

แล้วก็มีต่อ usb พวก external harddisk ประมาณ สองลูก มีลูกนึงต้องใช้ไฟเลี้ยงจาก usb เพิ่มอีกสาย

ไม่ทราบว่าผมต้องเริ่มจากตรงไหนดี เป็นไปได้ไหมที่ psu เสีย หรือ ไฟที่บ้านผมไม่นิ่ง ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าไฟไม่นิ่งเนี่ยอาการมันจะเป็นยังไง ถ้าซื้อปลั๊กพวก belkin ที่กันไฟกระชากมา จะช่วยได้ไหม ตอนนี้ ผมต่อไฟตรงกับ wall plug เลยสำหรับ case ส่วน monitor กับ อุปกรณ์อื่น ๆ ผมต่อรางปลั๊ก เพราะเมื่อก่อนผมเข้าใจว่า มันอาจจะ ใช้ปลั๊กร่วมกันมากเกินไปตอนแยกปลั๊กครั้งแรก อาการก็ดีขึ้น แต่ผ่านไป เดือนสองเดือน ก็กลับมาเป็นอีก

แต่เท่าที่สังเกต เบื้องต้น psu ผมมันหมุนเหมือนไม่ค่อยมีแรง ผมก็เช็ครอบไม่ได้ด้วยเพราะหาสายเสียบกับเมนบอร์ดไม่เจอ

ยังไงรบกวน guru ทั้งหลายช่วยวิเคราะห์อาการเครื่องผมให้ทีครับ ตอนนี้จิตตกมาก ไม่กล้าปิดคอมเลย เพราะปิดไปจะเปิดได้ไหมก็ไม่รู้

OverclockZone Member

ลองเปลี่ยน Psu ดูครับ ที่พัดลมมันหมุนน่ะเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ มันใช้ไฟคนละรางกับ cpu / vga +12v

พวกไป 5v 3.3v ส่วนมากจ่ายพออยู่แล้วครับแต่จะตายกับ +12v นี่แหละ

OverclockZone Member ScryptZ's Avatar

เปลี่ยนนี่ต้องเพิ่ม watt ไหมครับ หรือว่าอย่างไรแนะนำทีครับ

OverclockZone Member
    Namdaeng, Samutprakan // Mega Bangna

Code BIOS ของ Award อาการนี้ เหมือนการ์ดจอไม่แน่นเลย

ไม่น่าใช่ไฟไม่พอ ผมก็ใช้ PSU ตัวเดียวกับท่าน อุปกรณ์เยอะกว่าด้วยครับ

คือมันดัง ปิ้ป ๆ ๆ ๆ ๆ ไปเรื่อย ๆ นะครับ เสียงสั้นนะครับ แต่ดังไม่หยุดเลย

OverclockZone Member neonick7's Avatar

อาการเสีย มันกลัวช่าง ผมละเซงมากเลย ยกไป ก็เหนื่อย
    แถมไม่ได้แก้อะไรอีก

ลอง ถอดอุปกรณ์ที่ละอย่าง แล้ว บูตเครืองดู ครับ

Bookmarks

Bookmarks