Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ มีปัญหากับ ซาวด์การ์ด 2ZS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tEsTMaStEr View Post
    ลองติ๊ก mute หรือไม่ก็ปรับเสียงเบาสุด(ปิดมันไปนั้นเอง) ทุกอยากใหเหลือแต่ wave กับ midi พอ
    ลองทำตามแล้วครับ ยังไม่ดีขึ้นครับ

Comment

orbit ยังไงก็ไม่หายครับ
      เคยเห็นท่านนึงบอกว่า อยู่ที่การออกแบบวงจรของมัน (มั้ง นะครับ ไม่แน่ใจ)
      ผมเคยใช้ ตอนนี้ก็ขายต่อให้เพื่อนไปแล้วครับ

Comment

กรรมจริงๆครับ คราวนี้

Comment

เวณของกรรมจริงๆครับ

Comment

ใช้ 2zs อยู่ เข้ามาจดความรู้ จะได้ระวังในการเปลี่ยนลำโพงครับ

Comment

UP

เผื่อมีคนช่วยได้มาเจอ

Comment

ไม่ได้หรอก อิอิ

วงจร ของตัว Orbit เป็น analog คับ เลย ไม่ถูกกัน

Comment

ยังพอมีหวังอยู่นี๊ดนึงครับ

ผมลองยืม Front panel ของเพื่อนมาต่อดู ใช้หัวแปลง 3.5 เป็น 2.5 เสียบเข้าไปก่อน
                  แล้วค่อยเอาแจ๊ค 2.5 ของ Orbit เสียบอีกที เสียงออกมาปกติดีครับ
                  ถ้าเร่ง Volume ของ Front panel มากๆ ถึงจะมีเสียงซ่า ก็ใช้วิธีเร่ง Volume ลำโพง กับใช้ software เอา

ตอนนี้ก็ตั้งสมมุติฐานดูว่า ที่ทำให้เสียงออกมาได้ปกตินั้น เกิดจาก
                  1. การแปลงสัญญาณของสายสัญญาณที่ต่อเชื่อมระหว่าง Front panel กับ 2ZS
                  2. เกิดจากวงจรของ Front panel เอง

เดี๋ยวจะลองไปเดินหาข้อมูล กับอุปกรณ์ที่พันทิพย์ดูครับ
                  ถ้ามันไม่ได้จริงๆคงต้องหาแอมป์ตัวเล็กๆ มาคั่นระหว่าง 2ZS กับ Orbit อันนี้มั่นใจว่าใช้ได้
                  จะหาลำโพงใหม่ให้ได้เสียงดีกว่า Orbit ก็คงใช้งบไม่ต่ำกว่า 5000 เอิ๊ก !! (มันเป็นความชอบส่วนตัวด้วย)

ตอนนี้ เอาหูฟังเสียบไปก่อน เห้อ...

Comment

Working...
                  X