overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member Knights's Avatar
    Prontera Kingdom !!. . . .

Exclamation ปัญหาเครื่องดับเอง ตอนปิด-เปิดไฟในบ้านครับ !!

สวัสดีครับ

พอดีผมมีปัญหาอยากจะปรึกษานะครับ ก็ตามที่จั่วหัวกระทู้ไว้

คือ คอมฯผมมันมักจะดับเอง ตอนมีการเปิด-ปิดไฟในบ้านนะครับ แต่ไม่ใช่เป็นทุกครั้ง
    มันจะเป็นตอนปิด-เปิดไฟที่ห้องน้ำชั้นเดียวกัน แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้ง นานๆทีจะเป็น เลยมาขอปรึกษาว่าปัญหานี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ

ส่วนอันนี้สเปคเครื่องผมนะครับ

AMD Athlon II X3 425 2.7GHz
    GIGABYTE - MA74GMT - S2
    RAM Kingston DDR3 1333 2GB แผงเดี่ยว
    HDD WD (Green) SATA 1TB
    DVD RW SATA Sumsang 22X
    Case NEO 500Watt
    เพิ่งถอยมายังไม่ถึงเดือนเลยครับ เป็นอาการนี้มา 7-8 ครั้งแล้ว

ส่วนอันนี้ภาพอุณหภูมิจากโปรแกรม EVEREST ครับ

CPU ปาไป 80 กว่า แบบนี้ถือว่าร้อนไปไหมครับสำหรับ AMD 3 Core ตัวนี้

เพราะเพื่อนผมก็บอกว่าอาจพเป็นที่ความร้อนก็ได้ แต่ทำไมมันต้องมาดับเอาตอนปิด-เปิดไฟด้วยละเนี่ย

รบกวนช่วยไขข้อสงสัยของผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member suncommail's Avatar
    ชัยภูมิ,ชุมแพ,ชัยนาท,เมืองทอง

ไม่เคยเจอ เปิดไฟคอมดับ อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member Knights's Avatar

Exclamation

Quote Originally Posted by suncommail View Post
    ไม่เคยเจอ เปิดไฟคอมดับ อยากรู้เหมือนกัน
    ผมเองก็จนปัญญาเช่นกันละครับ

อันนี้ภาพจากโปรแกรม CPU-Z ครับ

ว่าแต่ คงไม่ได้เกี่ยวกับ HDD ผมที่ใช้ WD Green หรอกนะครับ

/Me โยนความผิดให้ PSU ต่อไป แต่ก็ยังไม่ชัวร์

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member

ไฟบ้านไม่ดีป่าวครับ
    ใช้่ ups หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

1.สายไฟในบ้านมีจุดเสีย
    2.สวิต บัลลาส สตาร์ทเตอร์ ไฟที่ใช้มีปัญหา
    3.หม้อไฟที่ใช้แอมป์ไม่พอ
    4.PSU อาจจะกินไฟมากเวลาไฟตก ไฟกระชากก็หลุดไปเลย หรือ PSU เริ่มมีปัญหา
    5.ฮาร์ดแวร์อื่นๆในเครื่อง

OverclockZone Member m10621's Avatar
    หลังวัดชัยมงคล แพร่

งง เหมือนกัน
    เรื่องฮาร์ด ไม่แนะนำให้เอามาลงวินโดว์ครับ เพราะตัวกรีน ส่วนมากใช้เก็บข้อมูลอย่างเดียวครับ
    แนะนำให้หา บูล หรือไม่ก็เล่นแบล็กไปเลยครับ แรงกว่ากรีน

OverclockZone Member Hoong's Avatar

อาการนี้ ผมก็เคยเป็น เปลี่ยน psu แล้วหายเลย

OverclockZone Member neonick7's Avatar

Quote Originally Posted by Hoong View Post
    อาการนี้ ผมก็เคยเป็น เปลี่ยน psu แล้วหายเลย
    เปลืยนแล้วหายขาดเลยไหม ครับ

เ้ป็นไปได้ว่า เวลาเปิด ปิดไฟ หรือเปิดปิดเครืองใช้ไฟฟ้า ทำให้ ไฟบ้าน กระตุกได้ครับ เป็นเรื่องปกติ ขึ้นอยู่กับว่า กระตุกมาก กระตุกน้อย ผมก็เป็นครับ ทีนี้ถ้าบ้านไหน ไฟกระตุกมาก คอมก็ดับได้เลยครับ เป็นเรืองปกติ เพราะการที่ไฟมีการกระตุก กระชาก เพียงเวลาสั้นๆ ทำให้ PSU ตัดการทำงานเพื่อป้องกันวงจรภายใน PSU เสียหายครับ

วิธีแก้ก็คือต้องมี UPS ครับ และต้องดูด้วยนะครับว่า UPS จะเข้ากับ PSU ของท่านหรือไม่
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=862528

ถ้าจะซื้อ UPS เดี๋ยวนี้ซื้อซี้ซั้วไม่ได้นะครับ UPS ปกติ จะสำรองไฟให้กับเพาเวอร์ซัพพลาย ที่ทำงานเข้ากับ UPS ได้เท่านั้น

OverclockZone Member Hoong's Avatar

Quote Originally Posted by neonick7 View Post
    เปลืยนแล้วหายขาดเลยไหม ครับ
    ของผมเปลี่ยนแล้วหายเลยครับ แต่ผมก็ไม่กล้าคอนเฟิร์มอาการของคนอื่นนะ

Question

Quote Originally Posted by atividia View Post
    เ้ป็นไปได้ว่า เวลาเปิด ปิดไฟ หรือเปิดปิดเครืองใช้ไฟฟ้า ทำให้ ไฟบ้าน กระตุกได้ครับ เป็นเรื่องปกติ ขึ้นอยู่กับว่า กระตุกมาก กระตุกน้อย ผมก็เป็นครับ ทีนี้ถ้าบ้านไหน ไฟกระตุกมาก คอมก็ดับได้เลยครับ เป็นเรืองปกติ เพราะการที่ไฟมีการกระตุก กระชาก เพียงเวลาสั้นๆ ทำให้ PSU ตัดการทำงานเพื่อป้องกันวงจรภายใน PSU เสียหายครับ

วิธีแก้ก็คือต้องมี UPS ครับ และต้องดูด้วยนะครับว่า UPS จะเข้ากับ PSU ของท่านหรือไม่
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=862528

ถ้าจะซื้อ UPS เดี๋ยวนี้ซื้อซี้ซั้วไม่ได้นะครับ UPS ปกติ จะสำรองไฟให้กับเพาเวอร์ซัพพลาย ที่ทำงานเข้ากับ UPS ได้เท่านั้น
    ขอบคุณสำหรับ กระทู้แนะนำครับผม ตอนนี้ผมกำลังทดสอบหลายๆอย่างอยู่
    โดยตอนนี้ผมแยกรางปลั๊กไฟระหว่าง PC กับ อุปกรณ์อื่นๆอยู่ครับ

เพราะการเพิ่มอุปกรณ์ ผมจะทำต่อเมื่อทราบสาเหตุที่แท้จริงก่อนครับ
    เพิ่มไปแล้วไม่ใช่ มันเปลืองงบประมาณผมครับ

Quote Originally Posted by Hoong View Post
    ของผมเปลี่ยนแล้วหายเลยครับ แต่ผมก็ไม่กล้าคอนเฟิร์มอาการของคนอื่นนะ
    อาการของท่าน เป็นแบบเดียวกับผมเลยใช่ไหมครับ

ถ้าเหมือนกัน มันก็มีความเป็นไปได้ น่าสนใจเคสของคุณครับ

Quote Originally Posted by 1two3 View Post
    ไฟบ้านไม่ดีป่าวครับ
    ใช้่ ups หรือเปล่าครับ
    ไม่ได้ใช้ครับ PC เครื่องแรกที่ใช้มา 10 ปีก็ไม่เคยใช้ครับ
    PC เครื่องแรกของผม ตอนนี้ทุกอย่างยังใช้ได้อยู่ เพิ่งเปลี่ยน PSU ไปเมื่อปลายปีกาอนเองครับ แล้วก็ HDD IDE เมื่อ 5 ก่อน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ

ปล. ตอนนี้ผมมองไปที่ระบไฟมากกว่าครับ แต่ อุณหภูมิ CPU AMD ผมปาไป 80 กว่านี้ ถือว่าสูงไปไหมครับ ' 'a

OverclockZone Member forzando's Avatar

ผมก็เป็นครับ เปิด-ปิดไฟในบ้าน แล้ว...เกิดอาการ หน้าจอดับแต่เครื่องไม่ดับนะครับ
    Psu 450w ธรรมดาๆ เปลี่ยนมาเป็น Tagan U37 500w ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
    แต่ไม่เคยเป็นถึงขนาดคอมดับไปเลยแค่หน้าจอ วูบๆเป็นสีดำแล้วก็กลับเข้าหน้าเดสท๊อปเหมือนเดิม

Question

Quote Originally Posted by forzando View Post
    ผมก็เป็นครับ เปิด-ปิดไฟในบ้าน แล้ว...เกิดอาการ หน้าจอดับแต่เครื่องไม่ดับนะครับ
    Psu 450w ธรรมดาๆ เปลี่ยนมาเป็น Tagan U37 500w ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
    แต่ไม่เคยเป็นถึงขนาดคอมดับไปเลยแค่หน้าจอ วูบๆเป็นสีดำแล้วก็กลับเข้าหน้าเดสท๊อปเหมือนเดิม
    ผมก็เคยเป้นอาการแบบนั้นเหมือนกันครับ ประมาณ 2 ครั้งได้ ตอนที่เพิ่งถอย PC MK2 นี้มาหมาดๆนะครับ ตอนนั้นผมเล่นเกมออนไลน์ครั้งหนึง กับ น้องผมเปิด File.Mkv อีกครั้ง ก็เลยเอาไปให้ช่างลง Window ใหม่แบบไม่ตัดต่อ ลงสดๆ ตอนนี้ก็ไม่เจออาการแบบนั้นเลยครับ

จากที่ท่านว่ามา อาจจะเป็นที่ VGA หรือเปล่าครับ ประมาณว่า มันไม่ค่อยถูกกับตัวบอร์ดอะไรเทือกนั้น

ปล. วันนี้ก็ยังทดสอบโดยการแยกรางปลั๊กต่อไป ยังไม่เจออาการดับจากการ ปิด-เปิดไฟที่จุดเดิมครับ. . . . . (ขออย่าเป็นอาการเสียอะไรเลยนะ เพี้ยง~* )

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ผมเคยเจอแต่เปิด-ปิดประตูห้องน้ำแล้วเป็นครับ จอดับไปซักพักแล้วกติดขึ้นมาใหม่ แตอาการแบบ จขกท.ไม่เคยเจอแฮะ

arm2003's Avatar
    สุราษฎร์&สัตหีบ&ตึกคอม

ของผมอาการเดียวกับเจ้าของกระทู้เลย

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks