overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ถอดอุปกรณ์มาปัดฝุ่น ทาซิลิโคลนCPU ประกอบอีกทีก็เงียบกริ๊บ

OverclockZone Member redondo16's Avatar

Default ถอดอุปกรณ์มาปัดฝุ่น ทาซิลิโคลนCPU ประกอบอีกทีก็เงียบกริ๊บ

ใช้XP2000+เห็นอุณหภูมิ75+ก็คิดจะถอดเอาซิ๊งมาทาซิลิโคลนใหม่

ถอดมาเสร็จ ปัดฝุ่นเล็กน้อย ประกอบกลับ เปิดเครื่องแล้ว..... เงียบ....

หันไปดูPSUมันไม่เปิดนี่หว่า 555 เปิดซะ เสียบปลั๊ก เปิดเครื่อง

คราวนี้ไม่เงียบครับ มีเสียงพัดลม แต่.. จอมืด ไฟHDDแดงเถือก จับซิ๊งดูมันก็ร้อนนี่หว่า ไฟCDก็ติด

ใครมีวิธีแก้ก็วานบอกด้วยครับ จักเป็นพระคุณ

OverclockZone Member chinay's Avatar

ถอดแล้วใส่ใหม่อีกรอบหาย เชื่อผมม่ะ

ลองถอดการ์ดจอ กับ แรมออกมาแล้วใส่ใหม่ดูนะคับ

ทาถูๆ เอ้ย ขัดๆถูกๆ พวก ขาแรม ขาการ์ด จอด้วยเลยครับสายไฟ สายHDD ขยับดูให้แน่นหนา

แล้ว ลองเปิดใหม่ครับผม ถ้าไม่ติดก็ รอท่านต่อไปครับ

OverclockZone Member redondo16's Avatar

ลองลบแรม การ์ดจอแล้วครับ เหมือนเดิม ไฟHDDแดงค้างตลอด จอไม่ติด บู๊ตไม่ขึ้น ไบออสไม่โผล่

แบบนี้CPUหรือบอร์ดลาโลกหรือเปล่าครับ
    Last edited by redondo16; 10 Aug 2007 at 12:38:53.

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

ลอง ถอด Cpu เดิมครับ แล้วใส่ใหม่ อ่านช็อต ได้ครับ ^^''a
    หรือ อีกทางหนี่ง ถ้าคิดว่าอะไรเสีย ก็เอาอันที่ดีของเพื่อน หรือ ของสำรอง มาใส่ดูงับ

OverclockZone Member nournears's Avatar
    Saraburi,ThaiLand

ขยับดู มันอาจไม่แน่น
    ผมก็เคยเป็น

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

คอร์ CPU บิ่น ก็อาการนี้ครับ

OverclockZone Member

อาการหนักนะครับ ถ้าไม่มีเสียงปี๊ดป๊าดเลย vga,ram ,มีปัญหาจะมีเสียงบ้าง เป็นไบออสมากกว่า cpu นะผมว่า อ้อถ่านไม่หมดแน่นะครับอย่ามองข้าม บอดร์บางยี่ห้อเช่นASUS สามารถซ่อมตัวมันเองได้โดยใส่แผ่นไดเวอร์ของมันได้ถ้าไม่เสียแบบถาวร ส่วนสาเหตที่เสียมันรอท่านอื่นช่วยครับมันหลายสาเหตุ

OverclockZone Member dkk's Avatar

อาการนี้ลองดูขา CPU ให้ดีๆ เลยมีขาไหนพับไปบ้างหรือเปล่าตอนใส่น่ะ ถ้าเจอใจเย็นๆ นะ ไปหาเข็มมาแงะขึ้น เวลาแงะอย่าโยกให้เลยไปอีกด้านเพราะถ้าโยกกลับมาอีกมันจะหัก ทีนี้เศร้าแน่ๆ

ใช้XP2000+
    ^
    ^
    ^
    คอร์บิ่นหรือไม่ *0* น่ากลัวเจงๆ

OverclockZone Member puknate's Avatar

เอิ๊กๆติดยังหว่า

OverclockZone Member Athlon1333's Avatar

ค่อยๆลองถอดออกมาแล้วใส่ใหม่อีกที สังเกตว่ามีอะไรผิดปกติ แถวคอร์ ขา CPU ถ้ามีก็ลองซ่อมดู ใจเย็นๆเข้าไว้

OverclockZone Member kingstonman's Avatar

ผ่านไป 9 วัน ติดยังเอ่ย บอกด้วยคอยลุ่นอยู่ ผมว่าซิงค์ซีพียูไม่ลงล็อคครับ เพราะผมเคยมาแล้ว

หาไม่เจอ เพิ่งเจอโดนย้ายห้องง่ะ

สรุปเสียตังไป1700 ค่าบอร์ด(ไม่รู้เจ๊งยังไง - -)กับCPU(คิดว่าคอร์บิ่น)

ได้ECS L7S7A2กับสมพร2200+ มือหนึ่งมา เย็นกว่าเดิมเยอะ แค่45องศาเอง

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

OverclockZone Member puknate's Avatar

cpu coreบิ่น-*-อะไรจะใส่อารมณ์ขนาดนั้น^^
    ส่วนบอร์ดที่เจ้งจากที่ผมสันนิสฐานนะน่าจะเป็นตอนที่เอาออกมาวาง
    แล้วมีอะไรซักอย่างไปโดนบริเวณที่มีไฟเลี้ยง bios วงจรเลยเจ้งหรือไม่
    ก็มีอะไรไปโดนแล้วบอร์ดเกิดการเสียหายเวลาผมถอดบอร์ดหรือcpuผม
    จะทำบนผ้าตลอดครับง่ายๆเลยเอาผ้าห่มมาปูแล้วลื้อบนผ้าห่มแหล่ะ^^
    เวลาเราถอดอุปกรณ์บางทียังมีไฟฟ้าสถิตเหลืออยู่อาจทำให้อุปกรณ์
    อิเล็คทรอนิคเสียได้เวลาเอาผ้าห่มมาปูลดการโดนไฟดูดได้ครับ
    เพราะโดนบ่อยโดนทุกวันพูดง่ายๆเลยซื่อบื้อไปโดนมันเองไฟเลยดูด-*-
    ผมสันนิสฐานเอานะจิงป่าวก้อมะรู้

เอาCPUมาส่องดูดีๆก็บิ่นจริงแฮะ มีผงๆคอร์อยู่ด้วย

ซิ้งทองแดงของTTมันงัดเข้ายากน่ะครับ คิดว่าน่าจะบิ่นตอนนั้น ตอนนี้เอาขาของซิ้งถูกๆมาใส่แทน

OverclockZone Member mookdang4143's Avatar

verb to ถู

OverclockZone Member hsteam's Avatar

น่าเศร้า วันนี้ ผมลองเพิ่งถอด เปิดติดหมด แต่เอ๊ะ ไม ไม่บูท ที่แต่ลืม ล๊อก ซิง cpu นั่นเอง เกือบไหม้ไป

ีมีอะไรเสียวอยู่เรื่อยเลย...

OverclockZone Member saikano's Avatar

ผมเคยทำเครื่องเพื่อนดีนะมานห้องแอ

ลืมเสียบสายพัดลมCPU กลิ่มไหม้หึ่ง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks