overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: HD2xxx ต้องsetupยังไงให้ใช้ uvdผ่อนแรง cpu

OverclockZone Member

Default HD2xxx ต้องsetupยังไงให้ใช้ uvdผ่อนแรง cpu

ผมใช้ windows xp sp2 , 3000+ 939 , spark hd 2600xt , catalyst7.7 ยังไม่รู้ว่าต้องsetยังไงให้ใช้ความสามารถของvga ผ่อนแรงcpu เพราะผมเล่นไฟล์ h264 1080p เปิดด้วย mpc cpuวิ่งเกือบ100% ตกลงมันไม่ได้ใช้ gpu decodeเลย แล้ว uvd ละใช้ยังไงไม่เข้าใจ นีกว่ามันจะทำงาน auto
    ใครที่รู้วิธี set ให้ใช้งาน uvd , gpu decode ได้เต็มที่บ้างครับ

Moderator Gearhead's Avatar

- single core ยังไงด็ Full Load แน่ครับ
    - ถ้าใช้ PowerDVD ก็...

***ตอบยากหมือนกันแหะ เพราะ ไม่มีการ์ดให้ลอง ^^ รอท่านอื่นด้วยก็ดีครับ

OverclockZone Member Birdcomloso's Avatar
    เชียงใหม่ ..จำหน่าย Plugin Power Meter ครับ

Quote Originally Posted by dragontheater View Post
    ผมใช้ windows xp sp2 , 3000+ 939 , spark hd 2600xt , catalyst7.7 ยังไม่รู้ว่าต้องsetยังไงให้ใช้ความสามารถของvga ผ่อนแรงcpu เพราะผมเล่นไฟล์ h264 1080p เปิดด้วย mpc cpuวิ่งเกือบ100% ตกลงมันไม่ได้ใช้ gpu decodeเลย แล้ว uvd ละใช้ยังไงไม่เข้าใจ นีกว่ามันจะทำงาน auto
    ใครที่รู้วิธี set ให้ใช้งาน uvd , gpu decode ได้เต็มที่บ้างครับ
    ผมเคยอ่านข่าว มานะครับ จากต่างประเทศ เข้า บอกว่า ถ้าจะเล่น file h264 cpu ควรมี ความเร็วขั้นต่ำ ประมาณ 2.4ghz ครับ

อ่านจากเว็บจีน แค่ celeron 1.7 ธรรมดา แรมแค่ 256MB ยังเล่นได้สบาย... แต่ยังไม่เห็นในไทยทำกันได้เลย ไอ้ใช้ uvd เนี่ย.. ไม่รู้สรุปมันใช้ได้จริงมั้ย

http://translate.google.com/translat...&hl=en&ie=UTF8

OverclockZone Member sync713n's Avatar

เาอไปใช้ แต่ผม 2หัีว

OverclockZone Member masaomi's Avatar

เปิดจากPowerDVDแล้วSetตามท่านหัวเกียร์เลยคับ^^

MPC อาจจะต้องsetExternalFilterเพิ่มด้วยมั้งคับไม่แน่ใจ

ของผมเป็น2coreอ่ะ^^ แต่เวลาดูหนังHD Cpuก็ไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่นะคับ(5-20) ทั้งสองโปรแกรมเลย^^

powerdvd7.3 enable hardware มันไม่ขึ้นภาพมีแต่เสียง (มืดๆกระพริบตลอดแต่มีเสียง)หรือว่าต้องรันบน vista หรือ vgaมีปัญหา หรือสุดท้ายเอาไปเปลี่ยนเป็น8600gtครับ เพราะผมลองoc 3000+ไปที่2.6 run h264 1080p (หนังตัวอย่างเรื่อง The Bourne Ultimatum ) cpuขึ้นลงไม่เกิน70% มันจะมีformatอื่นอีกมั๊ยที่โหดกว่า h264 1080p ถ้ามีผมจะได้ลองครับ คือยังเหลือเวลาก่อนที่จะครบ 15วันนะครับ ท่านที่ใช้8600gt ทำให้ powerdvd7.3 enable hardware cpu run% ต่ำได้มั๊ยครับ รบกวนด้วยครับขอบคุณครับ

OverclockZone Member windmill's Avatar
    www.mywindmill.net

ของผมก็เป็นคล้ายๆกันคือเวลาเล่นหนัง H.264 1080 CPU จะทำงานประมาณ 38-50% (เหมือนไม่ได้ใช้ GPU ช่วย Decode เท่าไรเลย)
    โดยใช้ PowerDVD 7.3 Ultra
    สเปคโดยย่อ
    Pentium 4 530 (3.0GHz)
    Ram DDR2 512mb*2 PC2 5300
    Graphic Card Spark ATI Radeon HD 2400 pro 256MB
    Driver Catalyst7.7

ลองดูภาพที่ผมแนบประกอบละกันครับ

จากภาพนี้ทำยังไงตรงที่ผมขีดไว้ ถึงจะมีคำว่า ATI AVIVO ขึ้นมา

ลองดูที่ผมขีดไว้ไม่แน่ใจเพราะตัวนี้เป็นเหตุหรือเปล่า

ขนาด PowerDVD 7.3 ที่ support PureVideo จริงๆ ยังไม่มี คำว่า PureVideo ต่อท้ายเลยครับ

ผมลง PureVideo แล้วนะครับ

ผิดอันครับ

OverclockZone Member windmill's Avatar

ดูเหมือนว่้าที่ผมซื้อ ATI Radeon HD2400 pro มานี่มันใช้ UVD ได้หรือไม่ได้ยังไงนั่งพยายามหาวิธีมานานยังหาไม่ได้ซะที

หรือถ้าใช้ได้เนี่ยตรงไหนมันบ่งบอก ?
    เท่าที่ผมเคยอ่านจากหลายๆ บอร์ด ที่เกี่ยวกับพวกหนัง Hi-Def 720 1080
    ถ้าใช้ UVD แล้ว CPU จะทำงานแค่ประมาณ 5-10% หรือว่าผมเข้าใจผิดไป
    พยายามลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเรื่อยๆ รวมถึงวิธีทำก็ยังไม่ได้ข้อสรุปที่น่าพอใจซักที

ลองลงตัวนี้ดูครับ

Catalyst™ 7.7 Avivo™ Suite for X1000 series

https://a248.e.akamai.net/f/674/9206...code_49709.exe

ของผม powerdvd 7.3 หลังคำ hardware มันก็มีขึ้น avivo นะครับ

Quote Originally Posted by Bypass View Post
    ลองลงตัวนี้ดูครับ

Catalyst™ 7.7 Avivo™ Suite for X1000 series

https://a248.e.akamai.net/f/674/9206...code_49709.exe

ของผม powerdvd 7.3 หลังคำ hardware มันก็มีขึ้น avivo นะครับ
    ลองลงแล้วครับ
    ผลเหมือนเดิมครับ ไม่มี avivo ขึ้นมาเหมือนของเดิม

OverclockZone Member masaomi's Avatar

มีRivaTunnerมั้ยครับ ลองmonitorดู ว่าเวลาเปิดหนังมีการใช้GPUมากหรือป่าว หรือใช้CPU+Softwareอย่างเดียวครับ^^

สเปคตามลายเซ็นคับ^^ + PowerDVD 7.0 เลือกเป็นATI AvivoเวลาเปิดหนังHD CPU=5-20% GPU=10-53%
    DriverC 7.7แล้วลงตัวFixของเกมLostPlenetทับลงไป

ตอนผมใช้7600GT เลือกเป็นPureVideo ก็ไม่ค่อยกินCPUเท่าไหร่นะคับ ^^

Quote Originally Posted by windmill View Post
    ลองลงแล้วครับ
    ผลเหมือนเดิมครับ ไม่มี avivo ขึ้นมาเหมือนของเดิม
    ลอง uninstall powerdvd 7.3 แล้วลงใหม่ดูหรือยังครับ

ถ้ายังไม่ได้ คงต้องโหลดตัว update ของ powerdvd 7.3 มาอัพดูครับ

ใช้ GraphEdit เปิดดูไฟล์หนังแต่ละไฟล์แล้วลองดูตัว Decoder ซึ่งแต่ละไฟล์จะใช้ Decoder ไม่เหมือนกัน แล้วแต่ นามสกุล และก็แล้วแต่เราจะปรับไว้ด้วย

ไฟล์ mkv บางไฟล์ผลออกมาเป็นที่พอใจ CPU วิ่งไม่เกิน 20 % GPU วิ่งประมาณ 22% เล่นด้วย MPC
    แต่พอเ็ป็นไฟล์ WMV ที่โหลดจาก
    http://www.microsoft.com/windows/win...tshowcase.aspx
    ของไมโครซอฟ์ท CPU วิ่ง 36-41 % GPU 18-30% เล่นด้วย PowerDVD 7.3 Ultra

ตอนนี้ผมเลยกำลังพยายามปรับ Filter ให้ทำการ Decode ด้วย Hardware ให้ได้โดยเน้นให้เป็น ATI HD2400 pro เป็นตัว Decode และจะให้ลดการใช้งาน CPU ให้ได้มากที่สุด เพราะในขณะนี้ยังไม่เป็นที่พอใจซักเท่าไร

เข้าใจว่าโปรแกรมที่ใช้ดูหนังแต่ละตัวมีการปรับแต่งไม่เหมือนกัน ซึ่งผมลองมาหลายตัวแล้ว ลงไปสารพัด
    เช่น Nero ShowTime 3,PowerDVD 7.3 Ultra , MPC ,VLC (เพิ่งถอนออกไปเพราะเป็นตัวที่กิน CPU มากที่สุด) แล้วก็ลง K-Lite Codec Pack ไว้ด้วย
    http://www.cyberlink.com/cinema/ati/.../enu/index.jsp

ลองปรับนู่นปรับนี่สารพัดวิธีก็ไม่ได้ผลที่น่าพอใจซักที
    หาข้อมูลตาม Webboard ต่าง ๆ ในไทยและต่างประเทศ ก็ยังไม่เจอหลักการปรับแต่งที่ชัดเจนไปซักที
    ทำมาจะเป็นเดือนละ กะแค่เรื่องนี้ เฮ้อ ๆ
    Last edited by windmill; 12 Aug 2007 at 18:30:04. Reason: พิมพ์ชื่อ เวอร์ชั่น PowerDVD ผิดไป

OverclockZone Member ChanG_nOi's Avatar
    รัตนาธิเบศร์ นนทบุรี

เหอๆ ผมก็เริ่มท้อเหมือนกัน ลองมาเป็นเดือนละ
    เล่น ไฟล์ HD-Rip x264 720p ได้ปกติ
    แต่พอเป็น 1080p กระตุกสุดๆ
    ทั้งๆที่ CPU+GPU ยังทำงานไม่ถึง 100% เลย T-T

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

เอาผลเทสตัวเองมาให้ดูเล่นๆ อ่ะคับ(เพราะไม่ีมีความรู้อะไรเกี่ยวกับ HiDef)ผมโหลดคนเหล็ก 1080p จากลิงค์นี้ ซึ่งเอามาจาก คุณ windmill

ผมลองเล่นไฟลนี้กับจอออนบอร์ดผมโหมด Full Screen กับโปรแกรม KM Player กินแรมประมาณ 71 เมก ได้อย่างไม่กระตุกเลย แต่มีการใช้งานซีพียูค่อนข้างมาก

ลิงค์ภาพแคปเจอร์

Quote Originally Posted by windmill View Post

จากภาพนี้ทำยังไงตรงที่ผมขีดไว้ ถึงจะมีคำว่า ATI AVIVO ขึ้นมา

...........

ลองดูที่ผมขีดไว้ไม่แน่ใจเพราะตัวนี้เป็นเหตุหรือเปล่า
    ผมลง ccc7.7 Pdvd 7.3 คำว่า ATI AVIVO ก็มีขึ้นมาต่อท้าย
    ส่วนตรง DXVA ( not in use) ก็เป็นเหมือนกัน
    และก็ยังไม่สามารถลดการทำงานของ CPU ได้ผลคล้ายกับคุณ Windmil
    ผมใช้ HD 2400 Pro. ผลคล้ายกันทั้ง Xp และ Vista

ท่านใดที่ สามารถ ลดการทำงานของ CPU ได้ช่วยแจ้งหน่อยว่า Card รุ่นไหน และตรง DXVA ใน info ของ PDVD มันขึ้นว่าอะไร

HD2600XT ไม่ได้ผลเหมือนกันครับ ทั้ง Vista และ XP
    ลองมาหลายโปรแกรมจนคิดว่า มันต้องใช้ไฟล์ที่เอามาจากพวก Blue Ray หรือ HD DVD โดยตรงที่ไม่ใช่พวกไฟล์ mkv H.264 ธรรมดาๆหรือเปล่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks