Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการ ตัด และ เลือกซื้ือ อคีลิค

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

[URL=http://img189.imageshack.us/my.php?image=0006y.jpg][IMG]http://img189.imageshack.us/img189/65

Comment

Originally posted by Open View Post
      อ่า... ความรู้ๆจดๆ

ตอนนี้ผมหาร้านตัดอคิลิคได้แล้ว แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ... หาร้านตัดเหล็กของเคสไม่เจอเลย
      คิดว่าจะตัดอคิลิคเอาขนาดเท่ากับฝาเคสเลย เอาเอากาว 2 หน้ามายึดจะดีไหมครับเนี้ย
      โรงกลึงทั่วๆไปครับผม เนียน ไม่มีรอยเลยครับ

ค่าตัดประมาณ 50 บาท - 100 บาทคร๊าบ

รับลองเนียนสุดๆ ทุกโรงกลึง เขาจะมี ตัวเจาะ กับตัดเรียบจ้า

Comment

ครับ

Comment

จขกท. น่าจะมีรูป

Comment

ผมงงแผ่นอคีริคที่ตัดมาจะติดกับฝาเคสยังไง
            ให้ร้านที่ตัดอคีริคทำให้หรอครับ

Comment

Originally posted by silverkun View Post
              มันก้ร้อนสิครับ ลองนึกภาพดูนะครับ กล่องใบหนึ่งมีทางออกที่เป็นพัดลม2ข้าง
              แต่พัดลมมันดูดออกทั้ง2ข้าง แล้วถ้าในกล่องนั้นมีความร้อนมากกก
              มันอาจจะดูดออกไปได้บ้างครับ แต่ที่สำคัญไม่มีลมเย็นเข้ามาในกล่อง ? มันจะทำให้กล่องนั้นร้อนตลอด

ลองคิดตามกฎวิทยาศาสตร์ก้ได้ครับ ความร้อนจะถูกเอาออกไป เมื่อมีความเย็นเข้าไปแทนที่
              เจ๋ง !!!

Comment

ผมไปร้านที่เค้าขายอุปกรณ์เครื่องเขียนครับ
                บอกเค้าซื้อแผ่นใส่ อคีลิค แต่มันหนาประมาณ 2.0 มิลเองอ่ะครับ
                ราคาประมาณ 40-60 เนี่ยหละครับ (เท่าที่จำได้)
                ผมใช้ไม้บรรทัดวัดเอาแล้วใช้ปากกาขีดตามเส้นที่วัดเอาไว้
                แล้วจากนั้นผมก็เอามีดคัตเตอร์กรีดลงไปลึกๆ
                และก็ใช้วิทีเสี่ยงตาย ก็คือหักมันตามรอยที่เรากรีดไว้อ่ะครับ
                ก็ตรงดีนะครับ เจาะรูอันนี้ผมไม่มีที่เจาะผมก็เลย เอาแผ่นไปวางเทียบกับผาเคส
                แล้วก็เอาตะปูลนไฟเจาะลงตามรูของผาเคสเลยครับ !!

Comment

อยากให้สำรวจราคาหน่อย ซื้อแถวไหนถูก ว่าจะเอามาทำโต๊ะใส ท่าจะสวย
                  เคยถามที่แถวอ่อนนุช ขนาดเท่าไม้อัด 1.2 X 4 เมตร
                  3 มิล แผ่นละ 1,700
                  4 มิล แผ่นละ 3,200
                  5 มิล แผ่นละ 4,000 กว่าๆ จำไม่ได้

อยากได้ขนาด 75*40 เซนติเมตร ราคาอยู่ที่ แผ่นละ 600

Comment

เอามาทำโต๊ะใส เห็นจะไม่เหมาะนะครับ เพราะว่าด้วยเนื้ออคริลิคที่เป็นรอยง่ายมาก เอาของวางไม่นานผิวก็ขุ่นมากแล้ว

คงไม่ต้องมา lapping กันนะ

กระจกจะเป็นตัวเลือกที่ work กว่ากรณีทำโต๊ะครับ

Comment

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ

Mod : Case G-View I New..By.Katol3KunG

Comment

ผมมีข้อสงสัยอย่างมากเลยอ่ะคับ

ตัดพอรู้ แต่ไอ้ตอนประกอบอ่ะคับ คือว่า เราเอาสว่าน เจาะรู แล้วเอาน๊อตยึด น๊อตมันจะยึดอย่างไงหลอคับ

น๊อตตัวผู้น๊อตตัวเมีย(ที่ผมคิดนะคับ) แต่เท่าที่ดูรูปของพี่ๆ แล้ว มันเหมือนเอาน๊อตตัวเดียวๆ ยึดลงไป อย่างกับน๊อตติดพัดลมเลย อย่างนี้ อคีลิค จะไม่แตกหลอคับ

อย่างไงก็ช่วยแนะนำ มือใหม่หน่อยคับ

ปล. ขอบคุณมากมายกับสิ่งดีที่นำมาแบ่งปันคร๊าฟ

Comment

มี อคีลิคขาย

ระบุขนาด ครับ .. ระบุ ความหนา ..ที่ต้องการได้

อยู่แถวลาดกระบัง ไปส่งให้ได้ ละแวกใกล้เคียง ......

Email mooaum_withlove@hotmail.com อุ้มครับ

ราคาถูก .... ติดต่อมาได้ เลย ...

Comment

ได้ขนาดเรียบร้อยเเล้ว

จะไปตัดที่ร้านใหนอะ

มีเเผนที่ก็ดีคับ

Comment

Originally posted by hotbiee View Post
                              แล้วขนาดเท่าฝาเคสข้างนึงนี่ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
                              แถวบ้านผมขายราคา 45 บาทครับ

Comment

เทปกาว 3M เลยครับ ยึดแน่นมากๆ ม้วน 1 ราคา 80 บาทโดยประมาณ

Comment

Working...
                                X