Announcement

Collapse
No announcement yet.

Switching HUB กับ Gigabit Switching HUB เร็วต่างกันเยอะไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Switching HUB กับ Gigabit Switching HUB เร็วต่างกันเยอะไหมครับ

Switching HUB กับ Gigabit Switching HUB การใช้งานจริงเร็วต่างกันเยอะไหมครับ
    เห็นราคาต่างกันเยอะ แล้วพวก Wireless LAN เวลาใช้งานจริงความเร็วเป็นยังไงบ้าง

ว่าจะหาซื้อ สัก 4-5 พอร์ตไปใช้ที่บ้านน่ะครับ มีคอมอยู่ 4 เครื่อง อยู่คนละห้อง
    เครื่องที่ไกลที่สุด อยู่***งกันประมาณ 15 เมตร

ช่วยแนะนำเว็บหรือหนังสือดีๆที่สอนเกี่ยวกับการเซตค่าของงระบบแลนหน่อยครับ
    จะได้ศึกษาด้วยตัวเอง ไม่มาตั้งกระทู้ถามบ่อยๆ ขอบคุณครับ

ถ้าใช้ Gigabit Switching คอมต้องมีพอร์ตแลนความเร็ว 1Gbps ด้วยถ้าเร็วแต่ hub พอร์ดแลนอยู่เครื่องเร็ว 100Mbps ก็เร็วเท่าเดิม

1Gbps
    เร็วกว่า
    100Mbps
    เกือบ 10 เท่าครับ

Comment

การเชื่อมต่อผ่าน WLan Adaptor มาตราฐาน G 54Mbps ระยะการเชื่อมต่อประมาณ 1เมตร ทำทรูพุดได้สูงสุดที่ 3MB/s

การเชื่อมต่อผ่าน Lan Adaptor แบบ 100Mbps ถ้าสายไม่ยาวมากระยะประมาณ 5เมตร ทำทรูพุดสุดได้ 9MB/s โดยประมาณ

การเชื่อมต่อผ่าน Lan Adaptor แบบ 100Mbps ถ้าสายไม่ยาวมากระยะประมาณ 5เมตร ทำทรูพุดสุดได้ 9MB/s โดยประมาณ

การเชื่อมต่อผ่าน Lan Adaptor แบบ 1Gbps ไม่แน่ใจนะครับเพราะผมไม่มี HDD พวก SCSI และ ไม่ได้เชื่อมต่อแบบ Riad 0 แต่ผมใช้ HDD SATAII WD 80GB 7200RPM สามารถทำทรูพุดได้ 40MB/s ซื่งความเร็วใกล้เคียงกับการก๊อปข้อมูลผ่าน Port SATAII เลยครับคาดว่าถ้าเป็น HDD แบบ 10,000RPM หรือ 15,000RPM คงได้เร็วกว่านี้

Comment

Originally posted by JO View Post
        การเชื่อมต่อผ่าน Lan Adaptor แบบ 1Gbps ไม่แน่ใจนะครับเพราะผมไม่มี HDD พวก SCSI และ ไม่ได้เชื่อมต่อแบบ Riad 0 แต่ผมใช้ HDD SATAII WD 80GB 7200RPM สามารถทำทรูพุดได้ 40MB/s ซื่งความเร็วใกล้เคียงกับการก๊อปข้อมูลผ่าน Port SATAII เลยครับคาดว่าถ้าเป็น HDD แบบ 10,000RPM หรือ 15,000RPM คงได้เร็วกว่านี้
        แสดงว่า Gigabit Switching HUB ต้องใช้กับพวก SCSI เหรอครับ
        แล้ว "ทรูพุด" คืออะไรครับ

Comment

Gigabit Switching HUB

คอมก็ต้องมี Gigabit LAN Port ซิครับ

เครื่องผมลองดึง Files ระหว่างเครื่อง ที่ใหญ่ ๆ ก็เร็วขึ้นมาก ละครับ แต่คงเหมาะกับ Files ใหญ่ ๆ 1G ขึ้นไปนั้นแหละครับ

Comment

หากจะใช้ Gigabit LAN อย่าลืมเรื่องสายด้วยนะครับ ตามมาตรฐานต้องใช้ CAT6 แต่ก็พอจะใช้ CAT5e แทนได้

Comment

throughput เป็นอัตราการส่งข้อมูลที่ทำได้จริงครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

โหย เร็วอ่ะะ น่าจะทำ hdd เสมือนได้นะ ไม่ต้องใส่ hdd ให้เครื่องลูก ดึงเอาจาก server เหมือน edisk อ่ะ มีโปรแกรมไหนทำได้อีก เพราะการ์ด edisk แพงเอาเรื่องอยู่เหมือนกันนน

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
                    โหย เร็วอ่ะะ น่าจะทำ hdd เสมือนได้นะ ไม่ต้องใส่ hdd ให้เครื่องลูก ดึงเอาจาก server เหมือน edisk อ่ะ มีโปรแกรมไหนทำได้อีก เพราะการ์ด edisk แพงเอาเรื่องอยู่เหมือนกันนน

ช่ายครับเหมาะ eDisk มาก ๆ เร็วๆ ปีด ๆ

Comment

g54 กับ g108 เวลาใช้งานจริง เร็วต่างกันเยอะหรือเปล่าครับ เห็นราคาต่างกันเยอะเลยครับ

Comment

Working...
                      X